Không đủ tài chính nuôi con thì bà nội có quyền nuôi cháu?

Chủ đề   RSS   
  • #556122 30/08/2020

    hongphuongtg98
    Top 75
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (820)
    Số điểm: 5755
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 123 lần


    Không đủ tài chính nuôi con thì bà nội có quyền nuôi cháu?

    Theo Khoản 2 Điều 81 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn. Cụ thể:
     
    - Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.
     
    - Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.
     
    - Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.
     
    Khi ly hôn Tòa án sẽ xem xét ai có quyền nuôi con dựa trên nguyện vọng của các bên, khả năng của mỗi bên trong việc chăm sóc, thời gian và tình cảm cho con, cách dạy dỗ, điều kiện nuôi con về sinh hoạt để con bạn được hưởng quyền lợi tốt nhất.
     
    Như vậy, theo quy định của pháp luật thì quyền chăm sóc, nuôi dưỡng con sau khi ly hôn được ưu tiên cho cha, mẹ trước sau đó mới xét đến ông, bà. Bên cạnh đó, người không trực tiếp nuôi dưỡng thì có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con (Khoản 2 Điều 82 Luật hôn nhân và gia đình 2014).
     
     
    2304 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #556125   30/08/2020

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1322)
    Số điểm: 11747
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 273 lần


    Về nguyên tắc thì Tòa sẽ giao con cho người cha hoặc mẹ có đủ điều kiện tốt nhất cho đứa bé, trách nhiệm nuôi con trước hết là phải giành cho người làm cha làm mẹ. Ở đây, ông bà không có quyền giành nuôi cháu nếu cha mẹ đứa bé vẫn còn sống, tuy nhiên nếu ông bà có điều kiện chăm sóc cháu thì cũng la thế mạnh của một bên để Tòa án tuyên giành quyền nuôi con.

    Không có gì là không thể.

     
    Báo quản trị |  
  • #561209   28/10/2020

    Special29
    Special29
    Top 100
    Female
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/12/2019
    Tổng số bài viết (712)
    Số điểm: 5322
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 111 lần


    Căn cứ theo quy định pháp luật, thì chỉ có cha, mẹ mới là người trực tiếp nuôi con, nếu như không còn cha mẹ hoặc cha mẹ không đủ điều kiện để nuôi dưỡng thì anh, chị, em ruột có trách nhiệm trông nom, nuôi dưỡng nhau. Trường hợp không còn cha mẹ hoặc cha mẹ không đủ điều kiện mà không có anh, chị, em có đủ điều kiện thì ông bà nội, ông bà ngoại có trách nhiệm có nghĩa vụ nuôi dưỡng cháu. (theo quy định tại Điều 105, 106 Luật hôn nhân gia đình 2014)

    Như vậy, quyền trực tiếp nuôi dưỡng của ông bà chỉ đặt ra khi trẻ em chưa thành niên không có cha, mẹ, anh, chị, em ruột có đủ điều kiện trực tiếp nuôi dưỡng. Trong trường hợp thông thường, ông bà chỉ có quyền chăm sóc, trông nom, giáo dục cháu, chứ không có quyền tranh chấp quyền nuôi dưỡng trực tiếp với cha, mẹ.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #583807   30/04/2022

    minhhanhuynh2102
    minhhanhuynh2102
    Top 500
    Chồi

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:21/03/2022
    Tổng số bài viết (194)
    Số điểm: 1345
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 4 lần


    Không đủ tài chính nuôi con thì bà nội có quyền nuôi cháu?

    Cảm ơn bạn đã đưa đến những thông tin hữu ích đến mọi người, về bản chất thì cha mẹ luôn luôn có những tình cảm đặc biệt với người con, ông bà dù có thương cháu nhưng vẫn không thể bằng chính cha mẹ của chúng, Chính vì vậy, pháp luật luôn dành sự ưu tiên nhất định về quyền được nuôi con cho cha và mẹ

     
    Báo quản trị |  
  • #587719   17/07/2022

    chaann
    chaann
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:08/06/2022
    Tổng số bài viết (404)
    Số điểm: 3485
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 50 lần


    Không đủ tài chính nuôi con thì bà nội có quyền nuôi cháu?

    Cảm ơn những chia sẻ của bạn. Việc nuôi dưỡng để cho các con có đủ điều kiện tinh thần; vật chất đảm bảo cho sự phát triển bình thường sau khi ly hôn. Sau khi ly hôn thì quyền nuôi con sẽ được ưu tiên cho cha và mẹ đứa bé. Nếu cả hai không đủ điều kiện để nuôi con thì ông bà mới có quyền tranh nuôi cháu.

     
    Báo quản trị |