Không đóng BHXH: Luật sư muốn làm công chứng viên cũng khó?

Chủ đề   RSS   
  • #568755 06/03/2021

    dutiepkhac
    Top 150
    Male
    Lớp 11

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:21/08/2018
    Tổng số bài viết (542)
    Số điểm: 15257
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 164 lần


    Không đóng BHXH: Luật sư muốn làm công chứng viên cũng khó?

    Thông tư 01/2021/TT-BTP hướng dẫn Luật Công chứng 2014, quy định chi tiết hơn về bổ nhiệm công chứng viên. Tuy nhiên, có một vấn đề phát sinh thế này:

    Theo khoản 2 Điều 8 Luật Công chứng 2014, quy định:

    "Điều 8. Tiêu chuẩn công chứng viên

    ...2. Có thời gian công tác pháp luật từ 05 năm trở lên tại các cơ quan, tổ chức sau khi đã có bằng cử nhân luật."

    Trong khi đó, tại điểm c khoản 3 Điều 3 Thông tư 01/2021/TT-BTP quy định:

    "Điều 3. Bổ nhiệm công chứng viên

    ...3. Giấy tờ chứng minh thời gian công tác pháp luật theo quy định tại khoản 2 Điều 8 của Luật Công chứng là một hoặc một số giấy tờ sau đây:

    ...c) Chứng chỉ hành nghề luật sư, Thẻ luật sư, Chứng chỉ hành nghề đấu giá, Chứng chỉ hành nghề quản tài viên, quyết định bổ nhiệm Thừa phát lại kèm theo giấy tờ chứng minh thời gian đóng bảo hiểm xã hội phù hợp với các chức danh này;"

    Theo quy định này, nếu Luật sư muốn được bổ nhiệm làm công chứng viên thì ngoài các loại giấy tờ theo quy định, còn phải có giấy tờ chứng minh thời gian đóng BHXH phù hợp với chức danh luật sư.

    Như vậy, dù có thời gian làm công tác pháp luật đúng quy định của Luật Công chứng, nhưng trong thời gian này, luật sư không đóng BHXH thì coi như không đủ tiêu chuẩn để bổ nhiệm công chứng viên.

    Cần biết, tại khoản 5 Điều 20 Luật Luật sư quy định:

    "Điều 20. Gia nhập Đoàn luật sư

    ...5. Trong thời hạn ba năm, kể từ ngày được cấp Thẻ luật sư, luật sư không làm việc theo hợp đồng lao động cho tổ chức hành nghề luật sư, hành nghề với tư cách cá nhân theo hợp đồng lao động cho cơ quan, tổ chức hoặc không thành lập, tham gia thành lập tổ chức hành nghề luật sư tại địa phương nơi Đoàn luật sư có trụ sở hoặc luật sư không hành nghề luật sư trong thời hạn năm năm liên tục sau khi được cấp Thẻ luật sư thì Ban chủ nhiệm Đoàn luật sư xóa tên luật sư đó khỏi danh sách luật sư và đề nghị Liên đoàn luật sư Việt Nam thu hồi Thẻ luật sư."

    Điều này cho thấy, thời gian hành nghề luật sư 05 năm đã đủ để luật sư đáp ứng điều kiện có thời gian công tác pháp luật 5 năm trở lên tại Luật Công chứng.

    Vậy quy định mới tại Thông tư 01/2021/TT-BTP có gây khó khăn cho những luật sư muốn chuyển hướng sang nghề công chứng hay không?

    Cập nhật bởi DuTiepKhac ngày 07/03/2021 12:30:00 CH

    Pháp luật vô hình, tuy không thể thấy nhưng phải biết!

     
    862 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #568759   06/03/2021

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14889)
    Số điểm: 99424
    Cảm ơn: 3450
    Được cảm ơn 5303 lần
    SMod

    Không hiểu ý suy luận này, nó có liên quan gì đến khoản 5 điều 20 luật Luật sư nhỉ 

    Điều này cho thấy, thời gian hành nghề luật sư đã đủ để luật sư đáp ứng điều kiện có thời gian công tác pháp luật 5 năm trở lên tại Luật Công chứng.

     
    Báo quản trị |  
  • #568768   07/03/2021

    dutiepkhac
    dutiepkhac
    Top 150
    Male
    Lớp 11

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:21/08/2018
    Tổng số bài viết (542)
    Số điểm: 15257
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 164 lần


    Ý người viết là nếu không hành nghề luật sư trong 3 năm thì đã bị thu hồi thẻ rồi. Còn này người ta làm luật sư trên 5 năm (thì coi như công tác pháp luật 5 năm trở lên) thì cần gì giấy tờ chứng minh đóng BHXH.  

    Pháp luật vô hình, tuy không thể thấy nhưng phải biết!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn dutiepkhac vì bài viết hữu ích
    ntdieu (07/03/2021)
  • #568769   07/03/2021

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14889)
    Số điểm: 99424
    Cảm ơn: 3450
    Được cảm ơn 5303 lần
    SMod

    Cái thời hạn 3 năm ở khoản 5 điều 20 là nói tới 3 năm đầu tiên sau khi được cấp thẻ luật sư, và chỉ có giá trị để không bị thu hồi thẻ. 

    Còn cái thời hạn 5 năm ở khoản 5 điều 20 là trong 5 năm liên tục thì phải có thời gian làm nghề luật sư, và cũng có giá trị để không bị thu hồi thẻ.

    => không thấy có liên quan gì đến "thời gian công tác pháp luật 5 năm trở lên".

     
    Báo quản trị |