Không đổi đạo khi kết hôn với chồng có đạo Thiên Chúa được không?

Chủ đề   RSS   
  • #589997 25/08/2022

    nguyenthikimdung2000
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/08/2022
    Tổng số bài viết (241)
    Số điểm: 2480
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 67 lần


    Không đổi đạo khi kết hôn với chồng có đạo Thiên Chúa được không?

    Căn cứ quy định Điều 8 Luật Hôn nhân gia đình 2014 điều kiện kết hôn như sau:

    1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

    a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

    b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

    c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

    d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

    2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

    Theo Khoản 2 Điều 5 Luật Hôn nhân gia đình 2014 các hành vi bị cấm kết hôn như sau:

    a) Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;

    b) Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

    c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;

    d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

    đ) Yêu sách của cải trong kết hôn;

    e) Cưỡng ép ly hôn, lừa dối ly hôn, cản trở ly hôn;

    g) Thực hiện sinh con bằng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản vì mục đích thương mại, mang thai hộ vì mục đích thương mại, lựa chọn giới tính thai nhi, sinh sản vô tính;

    h) Bạo lực gia đình;

    i) Lợi dụng việc thực hiện quyền về hôn nhân và gia đình để mua bán người, bóc lột sức lao động, xâm phạm tình dục hoặc có hành vi khác nhằm mục đích trục lợi.

    Vì vậy, chỉ cần đáp ứng đầy đủ các điều kiện kết hôn và không rơi vào các hành vi bị cấm kết hôn thì hoàn toàn được kết hôn theo quy định pháp luật. Đồng nghĩa, việc đổi sang đạo Thiên Chúa hay không không ảnh hưởng đến việc kết hôn.

     
    474 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenthikimdung2000 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (26/08/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #590064   26/08/2022

    Không đổi đạo khi kết hôn với chồng có đạo Thiên Chúa được không?

    Cảm ơn bài viết của bạn!
    Mình xin bổ sung một số thông tin về những đối tượng không được lấy vợ/chồng theo đạo thiên chúa?
    Đối với người hoạt động trong các lĩnh vực đặc thù (an ninh quốc phòng, công an…) thì yêu cầu kết hôn quy định chặt chẽ hơn. Theo Quyết định số 1275/2007/QĐ-BCA ngày 26/10/2007 của Bộ trưởng Bộ Công an quy định về tiêu chuẩn chính trị của cán bộ, chiến sĩ Công an nhân dân như sau:
     
    Khi muốn kết hôn với công an thường thẩm tra lý lịch ba đời. Nếu trong gia đình bạn có một hoặc nhiều đảng viên thù thẩm tra lý lịch hai đời cũng được (tùy thuộc vào người thẩm tra). Các điều kiện cơ bản không lấy chồng (vợ) công an:
     
    + Gia đình hoặc bản thân theo Đạo thiên chúa, tin lành, cơ đốc…
     
    + Gia đình làm tay sai cho chế độ phong kiến, Ngụy quân, Ngụy quyền;
     
    + Bố mẹ hoặc bản thân có tiền án hoặc đang chấp hành án phạt tù;
     
    + Bố mẹ hoặc bản thân là người nước ngoài (kể cả đã nhập tịch)
     
    + Gia đình hoặc bản thân là người dân tộc Hoa.
     
    Báo quản trị |  
  • #590258   28/08/2022

    Không đổi đạo khi kết hôn với chồng có đạo Thiên Chúa được không?

    cảm ơn thông tin hữu ích bạn đã chia sẻ. mình xin bổ sung thêm như sau

    Căn cứ khoản 1, khoản 2 Điều 2 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định

    Điều 2. Những nguyên tắc cơ bản của chế độ hôn nhân và gia đình

    1. Hôn nhân tự nguyện, tiến bộ, một vợ một chồng, vợ chồng bình đẳng.

    2. Hôn nhân giữa công dân Việt Nam thuộc các dân tộc, tôn giáo, giữa người theo tôn giáo với người không theo tôn giáo, giữa người có tín ngưỡng với người không có tín ngưỡng, giữa công dân Việt Nam với người nước ngoài được tôn trọng và được pháp luật bảo vệ.

    Theo đó có thể thấy nguyên tắc cơ bản của hôn nhân là tự nguyện, hôn nhân giữa người theo tôn giáo và người không theo tôn giáo đều được pháp luật bảo vệ.

    Căn cứ Điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định

    Điều 8. Điều kiện kết hôn

    1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

    a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

    b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

    c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

    d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

    2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

    Vì vậy việc kết hôn giữa người theo đạo Thiên Chúa và người không theo đạo nếu tuân thủ quy định pháp luật, không thuộc trường hợp cấm kết hôn của Luật thì sẽ được pháp luật công nhận và bảo vệ. Cho nên khi kết hôn theo đạo nào là thỏa thuận tự nguyện của vợ chồng, không thuộc trường hợp cấm của pháp luật.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #590330   29/08/2022

    vuthienan134
    vuthienan134
    Top 500
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:14/06/2022
    Tổng số bài viết (352)
    Số điểm: 3840
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 30 lần


    Không đổi đạo khi kết hôn với chồng có đạo Thiên Chúa được không?

    Cảm ơn bài viết của bạn. Việc kết hôn và việc theo đạo nào là 2 vấn đề hoàn toàn khác nhau, theo đạo của ai nó không quyết định được mối quan hệ hôn nhân có được pháp luật công nhận hay không. Ngoài ra, tôn giáo tín ngưỡng của mỗi người là tự do và được người khác tôn trọng, không ai được xâm phạm và quyết định. Nên việc vợ không đổi đạo khi cưới chồng có đạo Thiên Chúa giáo là không trái pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
  • #590440   30/08/2022

    banhquecute
    banhquecute
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam
    Tham gia:29/05/2022
    Tổng số bài viết (304)
    Số điểm: 2840
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 55 lần


    Không đổi đạo khi kết hôn với chồng có đạo Thiên Chúa được không?

    Tại Hiến pháp 2013 nêu rõ, mọi người có quyền tự do tín ngưỡng, tôn giáo, theo hoặc không theo một tôn giáo nào. Thêm vào đó, Điều 22 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định vợ, chồng có nghĩa vụ tôn trọng quyền tự do tín ngưỡng, tôn giáo của nhau. Do đó, vì đây là quyền tự do của mỗi người nên việc đổi hay không đổi tôn giáo khi kết hôn là do mỗi người tự quyết định, không ai có quyền ép buộc cả.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn banhquecute vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/08/2022)
  • #591771   29/09/2022

    lvkhngoc
    lvkhngoc
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam
    Tham gia:10/07/2022
    Tổng số bài viết (410)
    Số điểm: 3559
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 73 lần


    Không đổi đạo khi kết hôn với chồng có đạo Thiên Chúa được không?

    Cám ơn thông tin chia sẻ từ bài viết của tác giả. Việc lựa chọn theo đạo hay không theo đạo khi kết hôn là do sự tự nguyện của mỗi người. Pháp luật không có quy định bắt buộc hai vợ chồng phải cùng đạo hay phải đổi đạo khi kết hôn, chỉ cần đáp ứng các điều kiện tại Điều 8 Luật Hôn nhân gia đình 2014 thì việc kết hôn là hợp pháp. Tuy nhiên ở một số trường hợp có tính đặc thù riêng thì sẽ có yêu cầu về kết hôn.

     
    Báo quản trị |  
  • #593162   30/10/2022

    nguyenhoangvy15
    nguyenhoangvy15
    Top 500
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:30/08/2022
    Tổng số bài viết (271)
    Số điểm: 3398
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 59 lần


    Không đổi đạo khi kết hôn với chồng có đạo Thiên Chúa được không?

    Cảm ơn thông tin tác giả cung cấp. Thực tế, đạo giáo nào cũng răn dạy con người phải sống tốt. Tuy nhiên, mỗi đạo giáo lại có những tôn chỉ riêng. Việc chấp nhận theo đạo nào là đức tin của mỗi người, mà đức tin thì không dễ từ bỏ. Vì thế nhiều đôi lứa đã không vượt qua được rào cản này.

     
    Báo quản trị |  
  • #593167   30/10/2022

    Hong312
    Hong312
    Top 75
    Lớp 6

    Vietnam --> Đăk Lăk
    Tham gia:05/05/2021
    Tổng số bài viết (866)
    Số điểm: 7462
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 136 lần


    Không đổi đạo khi kết hôn với chồng có đạo Thiên Chúa được không?

    Cảm ơn bài viết của bạn, mình bổ sung thêm là công an không được lấy vợ đạo thiên chúa đối với người hoạt động trong các lĩnh vực đặc thù (an ninh quốc phòng, công an…) thì yêu cầu kết hôn quy định chặt chẽ hơn khi muốn kết hôn với công an thường thẩm tra lý lịch ba đời, trong gia đình vợ/chồng chưa cưới có một hoặc nhiều đảng viên thì thẩm tra lý lịch hai đời. Các điều kiện cơ bản không lấy chồng (vợ) công an:
     
    + Gia đình hoặc bản thân theo Đạo thiên chúa, tin lành, cơ đốc…
     
     
    Báo quản trị |