Không có tiền trả nợ có được khởi kiện không?

Chủ đề   RSS   
  • #565274 25/12/2020

    phamlonguel.26

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/12/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Không có tiền trả nợ có được khởi kiện không?

    Em có vay nợ 3 lần đầu, mỗi lần 20 tr, 2 lần sau 60 tr, tổng em nợ là 120 triệu, bắt đầu vay từ 2014 và trả lãi đến 02/2017, nhưng số tiền lãi càng ngày càng nhiều, cứ mỗi lần ko có tiền đóng thì nó bắt ghi giấy nợ, lần 360tr, lần 420tr, lần 550tr, giấy tờ ghi nợ thì mình ko được giữ mà nó giữ, lãi vay cao mỗi tháng tới 50tr tiền lãi, em có ghi âm lại những lần họ bắt viết giấy và họ có nói cách tính lại như thế nào đều có ghi âm lại hết. Em muốn hỏi giờ trường hợp này em có thể kiện ra toàn án dân sự được ko để số tiền nợ được giảm bớt lại chứ giờ nhiều tiền quá?

     
    315 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phamlonguel.26 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (25/12/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #565281   25/12/2020

    thuychichu
    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (1433)
    Số điểm: 12415
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 280 lần


    Chào bạn, về trường hợp của bạn mình có ý kiến sau:

    Đối với Khoản nợ trước ngày 01/01/2017

    Áp dung Bộ luật tố tụng dân sự 2004

    Điều 476. Lãi suất

    1. Lãi suất vay do các bên thoả thuận nhưng không được vượt quá 150% của lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố đối với loại cho vay tương ứng.

    2. Trong trường hợp các bên có thoả thuận về việc trả lãi, nhưng không xác định rõ lãi suất hoặc có tranh chấp về lãi suất thì áp dụng lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố tương ứng với thời hạn vay tại thời điểm trả nợ.

    Đối với Khoản nợ từ ngày 01/01/2017

    Áp dung Bộ luật tố tụng dân sự 2015

    Điều 468. Lãi suất

    1. Lãi suất vay do các bên thỏa thuận.

    Trường hợp các bên có thỏa thuận về lãi suất thì lãi suất theo thỏa thuận không được vượt quá 20%/năm của khoản tiền vay, trừ trường hợp luật khác có liên quan quy định khác. Căn cứ tình hình thực tế và theo đề xuất của Chính phủ, Ủy ban thường vụ Quốc hội quyết định điều chỉnh mức lãi suất nói trên và báo cáo Quốc hội tại kỳ họp gần nhất.

    Trường hợp lãi suất theo thỏa thuận vượt quá lãi suất giới hạn được quy định tại khoản này thì mức lãi suất vượt quá không có hiệu lực.

    2. Trường hợp các bên có thỏa thuận về việc trả lãi, nhưng không xác định rõ lãi suất và có tranh chấp về lãi suất thì lãi suất được xác định bằng 50% mức lãi suất giới hạn quy định tại khoản 1 Điều này tại thời điểm trả nợ.

    Như vậy, trường hợp của bạn, bạn xem lại mức lãi suất cho vay từng giai đoạn có vượt qua quy định hay không? Nếu vượt quá, bạn có thể khởi kiện để yêu cầu áp dụng đúng mức lãi suất. 

    Bên cạnh đó, bạn cũng nên liên hệ Luật sư để được hướng dẫn chi tiết hơn thủ tục tố tụng, trường hợp bạn thuộc hộ nghèo bạn có thể liên hệ trung tâm trợ giúp pháp lý để được tư vấn hướng giải quyết.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuychichu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (25/12/2020)