Không có giấy hẹn lấy CCCD, có thể đến lấy được không?

Chủ đề   RSS   
  • #567388 31/01/2021

    s182.1

    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/03/2020
    Tổng số bài viết (40)
    Số điểm: 1010
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 6 lần


    Không có giấy hẹn lấy CCCD, có thể đến lấy được không?

    Hôm trước tôi có đi làm căn cước về ,họ không cho tôi giấy hẹn để nhận , liệu 1 hoặc 2 tháng sau tôi có nhận được căn cước không?

    Cập nhật bởi s182.1 ngày 31/01/2021 09:49:05 SA
     
    7906 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn s182.1 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/02/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #567399   31/01/2021

    jellannm
    jellannm
    Top 50
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (1026)
    Số điểm: 7205
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 139 lần


    Theo quy định hiện hành tại Điều 25 Luật Căn cước công dân 2014 thì kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định tại Luật này, cơ quan quản lý căn cước công dân phải cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân cho công dân trong thời hạn sau đây:

    - Tại thành phố, thị xã không quá 07 ngày làm việc đối với trường hợp cấp mới và đổi; không quá 15 ngày làm việc đối với trường hợp cấp lại;

    - Tại các huyện miền núi vùng cao, biên giới, hải đảo không quá 20 ngày làm việc đối với tất cả các trường hợp;

    - Tại các khu vực còn lại không quá 15 ngày làm việc đối với tất cả các trường hợp;

    - Theo lộ trình cải cách thủ tục hành chính, Bộ trưởng Bộ Công an quy định rút ngắn thời hạn cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân.

    Đồng thời căn cứ Điều 28 Luật Căn cước công dân 2014 về các trường hợp thu hồi CCCD thì không có trường hợp thu hồi đối với CCCD quá thời hạn trên mà công dân chưa đến lấy.

    Căn cứ nội dung trên có thể xác định anh có thể đi lấy thẻ CCCD. Trong trường hợp của anh không có giấy hẹn nhận CCCD thì anh chỉ cần mang những giấy tờ khác xác minh nhân thân. Cụ thể giấy khai sinh, sổ hộ khẩu và các giấy tờ liên quan đến nhân thân. Anh đến cơ quan Công an nơi làm thủ tục cấp CCCD trình bày với cán bộ thường trực cấp CCCD. Cán bộ thường trực sẽ yêu cầu anh ghi đầy đủ thông tin và ký vào sổ giao nhận CCCD, sau đó sẽ trả CCCD cho anh..

     
    Báo quản trị |  
  • #567417   31/01/2021

    nhatgiabao
    nhatgiabao
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/04/2017
    Tổng số bài viết (462)
    Số điểm: 2912
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 99 lần


    Tại điểm đ Khoản 1 Điều 22 Luật Căn cước công dân 2014 quy định về trình tự thủ tục làm thẻ căn cước công dân thì việc trả thẻ Căn cước công dân theo thời hạn và địa điểm trong giấy hẹn theo quy định tại Điều 26 của Luật này; trường hợp công dân có yêu cầu trả thẻ tại địa điểm khác thì cơ quan quản lý căn cước công dân trả thẻ tại địa điểm theo yêu cầu của công dân và công dân phải trả phí dịch vụ chuyển phát.

    Tại Điều 25 Luật Căn cước công dân 2014 quy định kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định tại Luật này, cơ quan quản lý căn cước công dân phải cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân cho công dân trong thời hạn sau đây:

    - Tại thành phố, thị xã không quá 07 ngày làm việc đối với trường hợp cấp mới và đổi; không quá 15 ngày làm việc đối với trường hợp cấp lại;

    - Tại các huyện miền núi vùng cao, biên giới, hải đảo không quá 20 ngày làm việc đối với tất cả các trường hợp;

    - Tại các khu vực còn lại không quá 15 ngày làm việc đối với tất cả các trường hợp.

    Bảo Bảo

     
    Báo quản trị |  
  • #567469   31/01/2021

    tuannuna
    tuannuna

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/05/2020
    Tổng số bài viết (34)
    Số điểm: 245
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 31 lần


    Bạn cần nhớ lại ngày, tên cán bộ đã nhận hồ sơ, biên lai thu tiền.... để chứng minh. 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tuannuna vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/02/2021)