Khoan giếng lấy nước để sinh hoạt trong gia đình có phải xin phép không?

Chủ đề   RSS   
  • #599266 27/02/2023

    tlthuthao21899
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam --> Bến Tre
    Tham gia:06/12/2019
    Tổng số bài viết (431)
    Số điểm: 3280
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 52 lần


    Khoan giếng lấy nước để sinh hoạt trong gia đình có phải xin phép không?

    Tình huống đặt ra: Gia đình tôi có dự định khoan một cái giếng để lấy nước sinh hoạt hằng ngày trong gia đình nhưng không biết có cần xin phép Cơ quan có thẩm quyền hay không?

    Theo Điều 44 Luật tài nguyên nước 2012 có quy định như sau:

    “Điều 44. Đăng ký, cấp phép khai thác, sử dụng tài nguyên nước

    1. Các trường hợp khai thác, sử dụng tài nguyên nước không phải đăng ký, không phải xin phép:

    a) Khai thác, sử dụng nước cho sinh hoạt của hộ gia đình;

    b) Khai thác, sử dụng nước với quy mô nhỏ cho sản xuất, kinh doanh, dịch vụ;

    c) Khai thác, sử dụng nước biển để sản xuất muối;

    d) Khai thác, sử dụng nước phục vụ các hoạt động văn hóa, tôn giáo, nghiên cứu khoa học;

    đ) Khai thác, sử dụng nước cho phòng cháy, chữa cháy, ứng phó, khắc phục sự cố ô nhiễm, dịch bệnh và các trường hợp khẩn cấp khác theo quy định của pháp luật về tình trạng khẩn cấp.

    2. Trường hợp khai thác nước dưới đất quy định tại các điểm a, b và d khoản 1 Điều này ở các vùng mà mực nước đã bị suy giảm quá mức thì phải đăng ký.

    3. Tổ chức, cá nhân khai thác, sử dụng tài nguyên nước không thuộc các trường hợp quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này phải được cơ quan nhà nước có thẩm quyền quy định tại Điều 73 của Luật này cấp giấy phép trước khi quyết định việc đầu tư.”

    => Theo đó, pháp luật quy định các trường hợp khai thác, sử dụng tài nguyên nước không cần xin phép nêu trên. Trong đó, có quy định về trường hợp khai thác, sử dụng nước cho sinh hoạt của hộ gia đình. Như vậy, khi bạn khoan giếng để lấy nước sinh hoạt cho hộ gia đình thì không cần phải xin phép. Tuy nhiên bạn cần lưu ý, trường hợp khai thác nước dưới đất ở các vùng mà mực nước đã bị suy giảm quá mức thì phải đăng ký nhé.

     
     
    2352 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tlthuthao21899 vì bài viết hữu ích
    admin (04/04/2023)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #599313   27/02/2023

    Khoan giếng lấy nước để sinh hoạt trong gia đình có phải xin phép không?

    Cảm ơn những thông tin hữu ích mà bạn đã chia sẻ! Trường hợp khoan giếng để lấy nước sinh hoạt cho hộ gia đình thì không cần phải xin phép. Tuy nhiên cần lưu ý, trường hợp khai thác nước dưới đất ở các vùng mà mực nước đã bị suy giảm quá mức thì phải đăng ký.

     
    Báo quản trị |  
  • #601549   31/03/2023

    lvkhngoc
    lvkhngoc
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam
    Tham gia:10/07/2022
    Tổng số bài viết (393)
    Số điểm: 3294
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 72 lần


    Khoan giếng lấy nước để sinh hoạt trong gia đình có phải xin phép không?

    Cám ơn thông tin chia sẻ của tác giả. Việc khai thác, sử dụng tài nguyên nước phải đúng mục đích và phù hợp với quy định của pháp luật. Trường hợp khai thác, sử dụng tài nguyên nước không đúng mục đích tức thuộc trường hợp phải xin giấy phép nhưng không có giấy phép sẽ bị xử phạt theo quy định tại Điều 9 Nghị định 36/2020/NĐ-CP.

     
    Báo quản trị |