Khoản chi phí công ty chi trả cho nhân viên đi nghỉ mát có tính thuế TNCN không?

Chủ đề   RSS   
  • #599463 28/02/2023

    tlthuthao21899
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam --> Bến Tre
    Tham gia:06/12/2019
    Tổng số bài viết (456)
    Số điểm: 3525
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 52 lần


    Khoản chi phí công ty chi trả cho nhân viên đi nghỉ mát có tính thuế TNCN không?

    Tình huống đặt ra: Công ty tôi có cho công nhân đi tham quan quan nghỉ mát thì chi phí đó người lao động có phải nộp thuế TNCN không?

    Căn cứ theo quy định tại tiết đ.3 khoản 2 Điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC quy định vấn đề này như sau:

    “Điều 2. Các khoản thu nhập chịu thuế

    Theo quy định tại Điều 3 Luật Thuế thu nhập cá nhân và Điều 3 Nghị định số 65/2013/NĐ-CP, các khoản thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân bao gồm:

    [...]

    2. Thu nhập từ tiền lương, tiền công

    [...]

    đ.3) Phí hội viên và các khoản chi dịch vụ khác phục vụ cho cá nhân theo yêu cầu như: chăm sóc sức khoẻ, vui chơi, thể thao, giải trí, thẩm mỹ, cụ thể như sau:

    đ.3.1) Khoản phí hội viên (như thẻ hội viên sân gôn, sân quần vợt, thẻ sinh hoạt câu lạc bộ văn hóa nghệ thuật, thể dục thể thao...) nếu thẻ có ghi đích danh cá nhân hoặc nhóm cá nhân sử dụng. Trường hợp thẻ được sử dụng chung, không ghi tên cá nhân hoặc nhóm cá nhân sử dụng thì không tính vào thu nhập chịu thuế.

    đ.3.2) Khoản chi dịch vụ khác phục vụ cho cá nhân trong hoạt động chăm sóc sức khoẻ, vui chơi, giải trí thẩm mỹ... nếu nội dung chi trả ghi rõ tên cá nhân được hưởng. Trường hợp nội dung chi trả phí dịch vụ không ghi tên cá nhân được hưởng mà chi chung cho tập thể người lao động thì không tính vào thu nhập chịu thuế. [...]”

    => Như vậy, trường hợp khoản tiền công ty chi trả cho nhân viên đi tham quan nghỉ mát nếu nội dung chi trả ghi rõ tên cá nhân được hưởng thì phải chịu thuế thu nhập cá nhân.

     

     
    4806 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #601526   31/03/2023

    lvkhngoc
    lvkhngoc
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam
    Tham gia:10/07/2022
    Tổng số bài viết (418)
    Số điểm: 3659
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 74 lần


    Khoản chi phí công ty chi trả cho nhân viên đi nghỉ mát có tính thuế TNCN không?

    Cám ơn thông tin chia sẻ rất hữu ích từ bài viết của bạn. Công ty mình vừa rồi có đợt chi cho nhân viên đi du lịch và mình khá quan tâm về vấn đề này. Theo đó mình hiểu là trường hợp công ty chi cho tập thể công ty, không chi riêng cho từng cá nhân thì người lao động sẽ không phải đóng thuế TNCN cho khoản chi này.

     

     
    Báo quản trị |