Khoản chi cho hoạt động giáo dục quốc phòng của doanh nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #596282 29/12/2022

    lvkhngoc
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam
    Tham gia:10/07/2022
    Tổng số bài viết (410)
    Số điểm: 3559
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 73 lần


    Khoản chi cho hoạt động giáo dục quốc phòng của doanh nghiệp

    Khoản chi phí doanh nghiệp chi cho hoạt động giáo dục quốc phòng trong nội bộ doanh nghiệp có được tính vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN không?

    Theo Điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC quy định: 

    Điều 4. Sửa đổi, bổ sung Điều 6 Thông tư 78/2014/TT-BTC (đã được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 2 Điều 6 Thông tư 119/2014/TT-BTC và Điều 1 Thông tư 151/2014/TT-BTC) như sau: 

    Điều 6. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế

    1. Trừ các khoản chi không được trừ nêu tại Khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:

    a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp.

    b) Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.

    c) Khoản chi nếu có hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt.

    Chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt thực hiện theo quy định của các văn bản pháp luật về thuế giá trị gia tăng.

    2. Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:

    2.30. Các khoản chi không tương ứng với doanh thu tính thuế, trừ các khoản chi sau:

    - Khoản thực chi để thực hiện nhiệm vụ giáo dục quốc phòng và an ninh, huấn luyện, hoạt động của lực lượng dân quân tự vệ và phục vụ các nhiệm vụ quốc phòng, an ninh khác theo quy định của pháp luật có liên quan.

    …”

    => Theo đó, đối với khoản chi để thực hiện nhiệm vụ giáo dục quốc phòng và an ninh được xem là khoản chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN và phải đáp ứng điều kiện tại khoản 1 Điều 6 Thông tư 78/2014/TT-BTC là: 

    - Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp.

    - Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.

    - Khoản chi nếu có hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt.

     
     
    2155 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lvkhngoc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/12/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #597753   29/01/2023

    anuyan0862
    anuyan0862
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:05/12/2022
    Tổng số bài viết (165)
    Số điểm: 2760
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 25 lần


    Khoản chi cho hoạt động giáo dục quốc phòng của doanh nghiệp

    Cảm ơn các chia sẻ của tác giả, tuy tôi không hoạt động trong lĩnh vực kinh doanh của doanh nghiệp nhưng khi đọc các quy định này tôi thấy khá hữu ích và hiểu dược thêm nhiều kiến thức về các khoản chi của doanh nghiệp cho hoạt động giáo dục quốc phòng.

     
    Báo quản trị |