Khoản 2 điều 140 có được hưởng án treo không?

Chủ đề   RSS   
  • #54847 26/06/2010

    thangk48

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/06/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Khoản 2 điều 140 có được hưởng án treo không?

     Em tôi có mượn 1 chiếc xe piagio liberty của bạn rồi mang bán cho 1 người khác với giá là 65 triệu đồng khi không được sự đồng ý của người chủ xe.

    Định giá của bên công an chiếc xe có giá trị 85 triệu đồng.Vậy em tôi đã phạm phải tôi lạm dụng tín nhiêm điều 140 và với số tiền  65 triệu đồng thì em tôi đã bị vào khoản 2 có đúng không thưa luật sư.

    HIện giờ gia đình tôi đã khắc phục hậu quả và có đóng vào cơ quan công an 65 triệu đồng.Vậy khi nào người bị hại nhận được số tiền trên?Em tôi đã được gia đình bảo lãnh cho được tại ngoài vậy liệu em tôi có được hưởng án treo không?

    Cảm ơn luật sư!
     
    22260 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #55411   28/06/2010
    Được đánh dấu trả lời

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3386)
    Số điểm: 20587
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1253 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Nếu CQTHTT khởi tố về tội danh như bạn nêu thì điều khoản áp dụng cũng đúng như ý kiến của bạn, chỉ có chi tiết nhỏ khác là hậu quả ở đây là 85 triệu đồng như định giá của công an chứ không phải 65 triệu đồng. - Gia đình đã đóng tiền cho cơ quan công an cũng được coi như đã thực hiện việc khắc phục (một phần) hậu quả. -

    Ngay khoản 1 Điều 60 BLHS đã nêu rõ điều kiện áp dụng của án treo trong đó nội dung cơ bản là khi xử phạt tù không quá 3 năm, bạn có thể tham khảo.

    Chúc các bạn may mắn!

    LS Cao Sỹ Nghị VPLS CAO 431 Trường Chinh, P14, Tân Bình, TP.HCM

    ĐT: 0908.133.564/08-3813.2928

    Email: caosynghi@gmail.com

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #55435   28/06/2010

    thangk48
    thangk48

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/06/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    thưa luật sư.Vì cơ quan DT đã thu hồi được chiếc xe tang vật.Và đã giao trả lại người chủ xe.Thì giờ em tôi chỉ phải khắc phục hậu quả là số tiền 65 triệu đã bán cho người mua thôi có đúng không?Hay vẫn phải khắc phục 85 triệu đúng như tiền định giá về giá trị xe( Chiếc xe đã được cơ quan công an thu hồi và trả lại cho người chủ xe) ?
     
    Báo quản trị |  
  • #55486   29/06/2010

    hienkhung
    hienkhung

    Chồi

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2010
    Tổng số bài viết (78)
    Số điểm: 1109
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 11 lần


    Như Luật sư Cao đã trả lời bạn rồi đấy. Khoản 2 Điều 140 Bộ luật hình sự có khung hình phạt từ hai đến bảy năm tù nên nếu Tòa án kết án em bạn không quá ba năm tù thì em bạn có thể được hưởng án treo (chỉ là có thể chứ không phải là chắc chắn) vì điều đó còn phụ thuộc vào nhân thân người phạm tội, các tình tiết tăng nặng, giảm nhẹ trách nhiệm hình sự được áp dụng đối với em bạn như thế nào.
     
    Báo quản trị |  
  • #55487   29/06/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3386)
    Số điểm: 20587
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1253 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Trong trường hợp này thiệt hại của chủ xe là những tổn thất thực tế đối với chiếc xe khi được giao lại và những tổn thất khác (nếu có) do việc mất xe gây ra.

    Trân trọng

    LS Cao Sỹ Nghị

    VPLS CAO 431 Trường Chinh, P14, Tân Bình, TP.HCM
    ĐT: 0908.133.564/08-3813.2928
    Email: caosynghi@gmail.com

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #55490   29/06/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3386)
    Số điểm: 20587
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1253 lần
    Lawyer

    Chào bạn hienkhung, Bạn có post nhầm sang địa chỉ của tui k đấy!?

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #55512   29/06/2010

    hienkhung
    hienkhung

    Chồi

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2010
    Tổng số bài viết (78)
    Số điểm: 1109
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 11 lần


    Chào bác Cao! Tôi không post nhầm nhưng có lẽ do các anh chị biên tập nhầm lẫn thế nào nên mãi tôi mới thấy bài của mình! Xin cảm ơn bác!
     
    Báo quản trị |  
  • #55520   29/06/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3386)
    Số điểm: 20587
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1253 lần
    Lawyer

    Chào bạn hienkhung, À, tôi hiểu rồi, không có gì đâu. Chắc phần mềm mới nên có thể còn vài trục trặc. Best regards,

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com