Khi tới 18 tuổi thì mặc nhiên sẽ chấm dứt việc nuôi con nuôi?

Chủ đề   RSS   
  • #606410 27/10/2023

    danluan123
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2020
    Tổng số bài viết (1126)
    Số điểm: 8210
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 93 lần


    Khi tới 18 tuổi thì mặc nhiên sẽ chấm dứt việc nuôi con nuôi?

    Khi tới 18 tuổi thì mặc nhiên sẽ chấm dứt việc nuôi con nuôi?

    Có thể hiểu đối với con nuôi sẽ không do vợ, chồng trong một gia đình sinh ra, mà do nhận con của người khác về nuôi dưỡng, chăm sóc và xem con nuôi như con đẻ. Tuy nhiên, việc chấm dứt nuôi con nuôi cũng sẽ phát sinh trong một số trường hợp nhất định, vậy vấn đề đặt ra là có quy định nào  thể hiện trường hợp khi đến 18 tuổi thì mặc nhiên sẽ chấm dứt việc nuôi con nuôi không?

    https://cdn.thuvienphapluat.vn/uploads/danluat/ẢNH BÀI VIẾT/Visa CÓ ĐƯỢC THAY ĐỔI MỤC ĐÍCH SỬ DỤNG (43).png

    Căn cứ Khoản 1 Điều 25 Luật nuôi con nuôi 2010 quy định về căn cứ chấm dứt việc nuôi con nuôi như sau:

    - Con nuôi đã thành niên và cha mẹ nuôi tự nguyện chấm dứt việc nuôi con nuôi;

    - Con nuôi bị kết án về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của cha mẹ nuôi; ngược đãi, hành hạ cha mẹ nuôi hoặc con nuôi có hành vi phá tán tài sản của cha mẹ nuôi;

    -  Cha mẹ nuôi bị kết án về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của con nuôi; ngược đãi, hành hạ con nuôi;

    -  Vi phạm quy định tại Điều 13 của Luật nuôi con nuôi 2010

    Điều kiện đối với người nhận con nuôi theo quy định hiện nay?

    Căn cứ Điều 14 Luật nuôi con nuôi 2010 quy định về điều kiện đối với người nhận con nuôi như sau:

    -  Người nhận con nuôi phải có đủ các điều kiện sau đây:

    +  Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

    +  Hơn con nuôi từ 20 tuổi trở lên;

    +  Có điều kiện về sức khỏe, kinh tế, chỗ ở bảo đảm việc chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con nuôi;

    +  Có tư cách đạo đức tốt.

    -  Những người sau đây không được nhận con nuôi:

    +  Đang bị hạn chế một số quyền của cha, mẹ đối với con chưa thành niên;

    +  Đang chấp hành quyết định xử lý hành chính tại cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh;

    +  Đang chấp hành hình phạt tù;

    +  Chưa được xóa án tích về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của người khác; ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu, người có công nuôi dưỡng mình; dụ dỗ, ép buộc hoặc chứa chấp người chưa thành niên vi phạm pháp luật; mua bán, đánh tráo, chiếm đoạt trẻ em.

    - Trường hợp cha dượng nhận con riêng của vợ, mẹ kế nhận con riêng của chồng làm con nuôi hoặc cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận cháu làm con nuôi thì không áp dụng quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 điều này.

    Hồ sơ của người nhận con nuôi và người được giới thiệu làm con nuôi hiện hành?

    Căn cứ Điều 17, Điều 18 Luật nuôi con nuôi 2010 quy định về hồ sơ cụ thể như sau:

    - Hồ sơ của người nhận con nuôi gồm có:

    + Đơn xin nhận con nuôi;

    + Bản sao Hộ chiếu, Giấy chứng minh nhân dân hoặc giấy tờ có giá trị thay thế;

    + Phiếu lý lịch tư pháp;

    + Văn bản xác nhận tình trạng hôn nhân;

    + Giấy khám sức khỏe do cơ quan y tế cấp huyện trở lên cấp; văn bản xác nhận hoàn cảnh gia đình, tình trạng chỗ ở, điều kiện kinh tế do Ủy ban nhân dân cấp xã nơi người nhận con nuôi thường trú cấp, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 14 của Luật nuôi con nuôi 2010

    - Hồ sơ của người được giới thiệu làm con nuôi trong nước

    + Giấy khai sinh;

    + Giấy khám sức khỏe do cơ quan y tế cấp huyện trở lên cấp;

    + Hai ảnh toàn thân, nhìn thẳng chụp không quá 06 tháng;

    + Biên bản xác nhận do Ủy ban nhân dân hoặc Công an cấp xã nơi phát hiện trẻ bị bỏ rơi lập đối với trẻ em bị bỏ rơi; Giấy chứng tử của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc quyết định của Tòa án tuyên bố cha đẻ, mẹ đẻ của trẻ em là đã chết đối với trẻ em mồ côi; quyết định của Tòa án tuyên bố cha đẻ, mẹ đẻ của người được giới thiệu làm con nuôi mất tích đối với người được giới thiệu làm con nuôi mà cha đẻ, mẹ đẻ mất tích; quyết định của Tòa án tuyên bố cha đẻ, mẹ đẻ của người được giới thiệu làm con nuôi mất năng lực hành vi dân sự đối với người được giới thiệu làm con nuôi mà cha đẻ, mẹ để mất năng lực hành vi dân sự;

    + Quyết định tiếp nhận đối với trẻ em ở cơ sở nuôi dưỡng.

    Do đó, đối chiếu quy định trên thì không mặc nhiên khi 18 tuổi sẽ chấm dứt mà theo quy định phải đảm bảo đồng thời 2 điều kiện kèm theo là Con nuôi đã thành niên và cha mẹ nuôi tự nguyện chấm dứt việc nuôi con nuôi

     
    65 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận