Khi tặng cho phần vốn góp, các bên tặng cho có cần chứng mình quan hệ nhân thân?

Chủ đề   RSS   
  • #585067 02/06/2022

    anhhong58
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam
    Tham gia:16/03/2022
    Tổng số bài viết (381)
    Số điểm: 3900
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 28 lần


    Khi tặng cho phần vốn góp, các bên tặng cho có cần chứng mình quan hệ nhân thân?

    Tại khoản 6 Điều 53 Luật Doanh nghiệp 2020 quy định về trường hợp tặng cho phần vốn góp trong công ty TNHH hai thành viên trở lên như sau:

    “Điều 53. Xử lý phần vốn góp trong một số trường hợp đặc biệt

    6. Trường hợp thành viên tặng cho một phần hoặc toàn bộ phần vốn góp của mình tại công ty cho người khác thì người được tặng cho trở thành thành viên công ty theo quy định sau đây:

    a) Người được tặng cho thuộc đối tượng thừa kế theo pháp luật theo quy định của Bộ luật Dân sự thì người này đương nhiên là thành viên công ty;

    b) Người được tặng cho không thuộc đối tượng quy định tại điểm a khoản này thì người này chỉ trở thành thành viên công ty khi được Hội đồng thành viên chấp thuận.”

    Bên cạnh đó, theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 651 Bộ luật Dân sự 2015 quy định về người thừa kế theo pháp luật như sau:

    Điều 651. Người thừa kế theo pháp luật

    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    Theo đó, trong trường hợp này, giấy tờ chứng minh quan hệ cha con là cần thiết để quá trình tặng cho và việc người con trở thành thành viên công ty được suôn sẻ và dễ dàng hơn.

    Bởi, nếu không có bất cứ giấy tờ chứng minh quan hệ cha con nào thì người nhận tặng chọn phần vốn góp sẽ không được xem là đối tượng thừa kế theo pháp luật. Và vì vậy, để người này trở thành thành viên của công ty phải được sự chấp thuận của Hội đồng thành viên.

    Hồ sơ thay đổi thành viên công ty TNHH hai thành viên

    Căn cứ Khoản 5 Điều 52 Nghị định 01/2021/NĐ-CP, hồ sơ đăng ký thay đổi thành viên công ty TNHH hai thành viên trở lên trong trường hợp tặng cho phần vốn góp được quy định như sau:

    - Thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp (theo mẫu quy định tại Phụ lục II-1 ban hành kèm theo Thông tư số 01/2021/TT-BKHĐT);

    - Danh sách thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên (phải bao gồm chữ ký của thành viên mới và thành viên có phần vốn góp thay đổi, không bắt buộc phải có chữ ký của thành viên có phần vốn góp không thay đổi);

    - Hợp đồng tặng cho hoặc các giấy tờ chứng minh hoàn tất việc tặng cho;

    - Bản sao giấy tờ pháp lý của cá nhân đối với người nhận tặng cho (cụ thể ở đây là hộ chiếu vì người con là người nước ngoài)

    - Văn bản của Cơ quan đăng ký đầu tư chấp thuận về việc góp vốn, mua cổ phần, mua phần vốn góp của nhà đầu tư nước ngoài, tổ chức kinh tế có vốn đầu tư nước ngoài đối với trường hợp phải thực hiện thủ tục đăng ký góp vốn, mua cổ phần, mua phần vốn góp theo quy định của Luật Đầu tư 2020.

     

     
    142 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #586945   30/06/2022

    Khi tặng cho phần vốn góp, các bên tặng cho có cần chứng mình quan hệ nhân thân?

    Đối với người tặng cho vốn góp thì không phải nộp thuế thu nhập cá nhân. Đối với người nhận tặng cho vốn góp thì việc nhận tặng cho vốn góp được xem là khoản thu nhập chịu thuế và người được tặng cho vốn góp phải nộp thuế TNCN theo quy định tại Điểm b Khoản 10 Điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC.

     
    Báo quản trị |  
  • #587311   02/07/2022

    anhhong58
    anhhong58
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam
    Tham gia:16/03/2022
    Tổng số bài viết (381)
    Số điểm: 3900
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 28 lần


    Dạ, cảm ơn bạn vì đã chia sẻ thêm thông tin hữu ích này ạ

     

     
    Báo quản trị |  
  • #587096   30/06/2022

    Cảm ơn thông tin chia sẻ từ bạn. Việc chứng minh quan hệ nhân thân chỉ trong những trường hợp đặc biệt để xác định người này có phải thuôc đối tượng thừa kế theo pháp luật dân sự hay không. Tương tự giấy đăng ký kết hôn cũng là giấy tờ chứng minh quan hệ thừa kế nếu người này tặng cho phần vốn góp cho vợ hoặc chồng của họ, cũng là một trong những người trong hàng thừa kế thứ nhất.

     
    Báo quản trị |  
  • #587312   02/07/2022

    anhhong58
    anhhong58
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam
    Tham gia:16/03/2022
    Tổng số bài viết (381)
    Số điểm: 3900
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 28 lần


    Ngoài ra, việc chứng minh nhân thân của người nhận tặng cho và người tặng cho phần vốn góp còn có ý nghĩa trong việc xác lập tư cách thành viên công ty cho người nhận tặng cho.

     
    Báo quản trị |  
  • #589213   31/07/2022

    dtlanh99
    dtlanh99
    Top 150
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/12/2021
    Tổng số bài viết (486)
    Số điểm: 3408
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 32 lần


    Khi tặng cho phần vốn góp, các bên tặng cho có cần chứng mình quan hệ nhân thân?

    Cảm ơn chia sẻ của bạn. Việc xác minh quan hệ nhân thân được áp dụng trong trường hợp tặng cho phần vốn góp cho người thừa kế theo pháp luật. Pháp luật không có quy định cụ thể về định nghĩa quan hệ nhân thân, nhưng tại Điều 6 Nghị định 62/2021/NĐ-CP có  quy định về giấy tờ, tài liệu, chứng minh quan hệ nhân thân bao gồm quan hệ vợ, chồng; quan hệ cha, mẹ, con; quan hệ cụ nội, cụ ngoại, ông bà ngoại,... Vì vậy, có thể sử dụng các loại giấy tờ này để chứng minh quan hệ nhân thân khi cần thiết.

     
    Báo quản trị |