Khi nào tôi được nghỉ hưu theo luật mới?

Chủ đề   RSS   
  • #550253 28/06/2020

    Khi nào tôi được nghỉ hưu theo luật mới?

    Xin hỏi Luật sư: Tôi sinh ngày 14/10/1966, là nữ nhân viên thư viện trường PT cơ sở ở TP. Phan Thiết, hưởng phụ cấp độc hại 0,2%  vậy đến tháng, năm nào tôi được nghỉ hưu?

     
    1457 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luattonghop vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/06/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #550977   01/07/2020

    Theo thông tin chị cung cấp thì chưa rõ thời gian đóng đóng BHXH của chị là từ khi nào, hoặc số năm làm nghề, công việc độc hại là bao lâu, nên chưa thể trả lời chị chính xác được.

    Chị có thể tham khảo thêm quy định sau để xem mình có đủ điều kiện nghỉ hưu từ 01/01/2021 như sau:

    Điểm a Khoản 1 Điều 219 Bộ luật Lao động 2019 (có hiệu lực thi hành từ ngày 01/01/2021) sửa đổi Điều 54 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định về điều kiện hưởng lương hưu

    Điều 54. Điều kiện hưởng lương hưu

    1. Người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, g, h và i khoản 1 Điều 2 của Luật này, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều này, khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên thì được hưởng lương hưu nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Đủ tuổi theo quy định tại khoản 2 Điều 169 của Bộ luật Lao động;

    b) Đủ tuổi theo quy định tại khoản 3 Điều 169 của Bộ luật Lao động và có đủ 15 năm làm nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội ban hành hoặc có đủ 15 năm làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn bao gồm cả thời gian làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên trước ngày 01 tháng 01 năm 2021;

    c) Người lao động có tuổi thấp hơn tối đa 10 tuổi so với tuổi nghỉ hưu của người lao động quy định tại khoản 2 Điều 169 của Bộ luật Lao động và có đủ 15 năm làm công việc khai thác than trong hầm lò;

    d) Người bị nhiễm HIV do tai nạn rủi ro nghề nghiệp trong khi thực hiện nhiệm vụ được giao.

    2. Người lao động quy định tại điểm đ và điểm e khoản 1 Điều 2 của Luật này nghỉ việc có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên được hưởng lương hưu khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Có tuổi thấp hơn tối đa 05 tuổi so với tuổi nghỉ hưu quy định tại khoản 2 Điều 169 của Bộ luật Lao động, trừ trường hợp Luật Sĩ quan Quân đội nhân dân Việt Nam, Luật Công an nhân dân, Luật Cơ yếu, Luật Quân nhân chuyên nghiệp, công nhân và viên chức quốc phòng có quy định khác;

    b) Có tuổi thấp hơn tối đa 05 tuổi so với tuổi nghỉ hưu quy định tại khoản 3 Điều 169 của Bộ luật Lao động và có đủ 15 năm làm nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội ban hành hoặc có đủ 15 năm làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn bao gồm cả thời gian làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên trước ngày 01 tháng 01 năm 2021;

    c) Người bị nhiễm HIV do tai nạn rủi ro nghề nghiệp trong khi thực hiện nhiệm vụ được giao.

    3. Lao động nữ là cán bộ, công chức cấp xã hoặc là người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn tham gia bảo hiểm xã hội khi nghỉ việc mà có từ đủ 15 năm đến dưới 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và đủ tuổi nghỉ hưu quy định tại khoản 2 Điều 169 của Bộ luật Lao động thì được hưởng lương hưu.

    4. Điều kiện về tuổi hưởng lương hưu đối với một số trường hợp đặc biệt theo quy định của Chính phủ.”

     
    Báo quản trị |  
  • #570829   28/04/2021

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1813)
    Số điểm: 12608
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 282 lần


    Liên quan đến nội dung trên chị tham khảo Nghị định 135/2020/NĐ-CP quy định về tuổi nghỉ hưu. Chị nói hưởng phụ cấp độc hại nhưng chị phải xem công việc chị có phải công việc nặng nhọc độc hại hay không? Có đủ số năm đóng BHXH làm công việc nặng nhọc hay không để xác định tuổi nghỉ hưu.
    Nếu trong điều kiện bình thường thì chị sẽ đủ tuổi nghỉ hưu vào tháng 6/2022.
    Nếu  làm công việc nặng nhọc và đủ số năm đóng BHXH theo Điều 219 Bộ luật Lao động 2019 thì đã đủ tuổi nghỉ hưu rồi.
     
    Báo quản trị |