Khi nào thì cha mẹ chấm dứt nghĩa vụ cấp dưỡng cho con?

Chủ đề   RSS   
  • #532843 12/11/2019

    ngphunganh
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/08/2019
    Tổng số bài viết (284)
    Số điểm: 1853
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 36 lần


    Khi nào thì cha mẹ chấm dứt nghĩa vụ cấp dưỡng cho con?

    Theo khoản 24 Điều 3 Luật Hôn nhân Gia đình 2014 thì "Cấp dưỡng là việc một người có nghĩa vụ đóng góp tiền hoặc tài sản khác để đáp ứng nhu cầu thiết yếu của người không sống chung với mình mà có quan hệ hôn nhân, huyết thống hoặc nuôi dưỡng trong trường hợp người đó là người chưa thành niên, người đã thành niên mà không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình hoặc người gặp khó khăn, túng thiếu theo quy định của Luật này."

    Việc cấp dưỡng có thể xảy ra với những người có quan hệ huyết thống hoặc nuôi dưỡng khi chung sống cùng nhau. Nhưng tại Điều 118 Luật Hôn nhân và Gia đình, có quy định 06 trường hợp có thể chấm dứt nghĩa vụ cấp dưỡng:

    "Điều 118. Chấm dứt nghĩa vụ cấp dưỡng
     
    Nghĩa vụ cấp dưỡng chấm dứt trong các trường hợp sau đây:
     
    1. Người được cấp dưỡng đã thành niên và có khả năng lao động hoặc có tài sản để tự nuôi mình;
     
    2. Người được cấp dưỡng được nhận làm con nuôi;
     
    3. Người cấp dưỡng đã trực tiếp nuôi dưỡng người được cấp dưỡng;
     
    4. Người cấp dưỡng hoặc người được cấp dưỡng chết;
     
    5. Bên được cấp dưỡng sau khi ly hôn đã kết hôn;
     
    6. Trường hợp khác theo quy định của luật."

    Theo đó, trừ trường hợp con đã đủ 18 tuổi nhưng không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình thì các trường hợp khác, khi người được cấp dưỡng đã đủ 18 tuổi thì nghĩa vụ cấp dưỡng sẽ chấm dứt.

     
    1570 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ngphunganh vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (13/11/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #591602   27/09/2022

    nguyenthikimdung2000
    nguyenthikimdung2000
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/08/2022
    Tổng số bài viết (241)
    Số điểm: 2480
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 67 lần


    Khi nào thì cha mẹ chấm dứt nghĩa vụ cấp dưỡng cho con?

    Cảm ơn những thông tin bạn đã chia sẻ, mình xin chia sẻ như sau: Pháp luật hiện hành không quy định mức cấp dưỡng là một số tiền cụ thể mà tạo điều kiện cho các bên tự thỏa thuận dựa vào điều kiện, thu nhập của người cấp dưỡng; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết. Thông thường thực tế Toà án thường ấn định mức cấp dưỡng dao động 15-30% mức thu nhập của người cấp dưỡng. Trường hợp không xác định được mức thu nhập của người cấp dưỡng thì theo lương tối thiểu vùng (không thấp hơn ½ lương tối thiểu vùng) hoặc án lệ trước đó sẽ là căn cứ để Tòa án giải quyết vụ việc.

     
    Báo quản trị |  
  • #591614   27/09/2022

    Hong312
    Hong312
    Top 75
    Lớp 6

    Vietnam --> Đăk Lăk
    Tham gia:05/05/2021
    Tổng số bài viết (875)
    Số điểm: 7507
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 136 lần


    Khi nào thì cha mẹ chấm dứt nghĩa vụ cấp dưỡng cho con?

    Cảm ơn bài viết của bạn, nghĩa vụ cấp dưỡng được thực hiện giữa cha, mẹ và con; giữa anh, chị, em với nhau; giữa ông bà nội, ông bà ngoại và cháu; giữa cô, dì, chú, cậu, bác ruột và cháu ruột; giữa vợ và chồng. Trường hợp người đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình mà không còn ở trong các tình trạng này nữa theo quy định của pháp luật thì nghĩa vụ cấp dưỡng đối với họ cũng chấm dứt. Việc quy định các trường hợp chấm dứt nghĩa vụ cấp dưỡng nhằm phù hợp với thực tế khi có sự thay đổi về điều kiện và hoàn cảnh cấp dưỡng, đảm bảo quyền và lợi ích hợp pháp của các bên.

     
    Báo quản trị |  
  • #595123   30/11/2022

    haohao2912
    haohao2912
    Top 500
    Female
    Lớp 1

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:11/07/2018
    Tổng số bài viết (315)
    Số điểm: 2823
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 33 lần


    Khi nào thì cha mẹ chấm dứt nghĩa vụ cấp dưỡng cho con?

    Cảm ơn thông tin hữu ích từ bạn! Nghĩa vụ cấp dưỡng là nghĩa vụ của người làm cha hoặc mẹ thực hiện khi không thể trực tiếp nuôi con mình. Đây không phải là hỗ trợ cho người đang nuôi con trực tiếp mà là nghĩa vụ nuôi con nhưng không trực tiếp mà thông qua việc cấp dưỡng để nuôi con. Đây là trách nhiệm của người làm cha, làm mẹ và chỉ chấm dứt trong một số trường hợp được quy định.

     
    Báo quản trị |  
  • #598942   22/02/2023

    camnhungtng
    camnhungtng
    Top 500


    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:15/12/2022
    Tổng số bài viết (266)
    Số điểm: 2077
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 22 lần


    Khi nào thì cha mẹ chấm dứt nghĩa vụ cấp dưỡng cho con?

    Mình cám ơn bạn đã chia sẻ thông tin. Nghĩa vụ cấp dưỡng là việc một người không sống cùng cấp dưỡng tiền hoặc tài sản khác cho người có quan hệ hôn nhân, huyết thống, nuôi dưỡng với mình. Điều này thể hiện sự quan tâm, chăm sóc, yêu thương giữa người cấp dưỡng và người được cấp dưỡng. Tuy nhiên, nghĩa vụ này không phải được thực hiện suốt đời mà sẽ chấm dứt trong một vài trường hợp theo luật định.

     
    Báo quản trị |