Khi nào CCCD mã vạch chính thức bị “khai tử” ?

Chủ đề   RSS   
  • #598472 01/02/2023

    xuanuyenle
    Top 25
    Dân Luật bậc 1

    Vietnam
    Tham gia:02/08/2022
    Tổng số bài viết (2199)
    Số điểm: 76583
    Cảm ơn: 68
    Được cảm ơn 1624 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Khi nào CCCD mã vạch chính thức bị “khai tử” ?

    CCCD mã vạch có giá trị sử dụng đến khi nào? Đây là vướng mắc của người dân, theo đó, người dân cần biết được mốc thời gian mà CCCD mã vạch hết giá trị sử dụng để thực hiện cấp, đổi CCCD gắn chip mới tuân thủ theo quy định của pháp luật. Ngoài ra, kể đến một số trường hợp CCCD còn hạn nhưng buộc phải đổi sang CCCD gắn chip.

    Theo Bộ Công an, Căn cước công dân (CCCD) gắn chip là mẫu giấy tờ chứng minh nhân thân được triển khai cấp từ ngày 22/01/2021.

    Trước đó, người dân cả nước được cấp Chứng minh nhân dân (CMND) hoặc CCCD mã vạch. Cho đến hiện tại, hai loại giấy tờ này vẫn được rất nhiều người sử dụng do chưa bị hỏng, rách hay hết hạn.

    Phân biệt CCCD mã vạch và CCCD gắn chip 

    Đặc điểm

    Căn cước công dân không gắn chip

    Căn cước công dân có gắn chip

    Nội dung mặt trước của thẻ

    Không được dịch ra tiếng Anh

    Có phần dịch tiếng Anh

    Nội dung mặt sau của thẻ

    Có mã vạch hai chiều

    Có con chíp điện tử và có dãy ký tự và số được gọi là dòng MRZ

    Thời gian cấp

    Từ ngày 01/01/2016 đến 31/12/2020 (hiện đã dừng cấp)

    Được cấp từ tháng 01/01/2021 đến nay.

    Giá trị sử dụng của CMND và CCCD mã vạch?

    - Giấy CMND

    Thời hạn hay giá trị sử dụng của CMND là 15 năm kể từ ngày cấp theo Thông tư 04/1999/TT-BCA hướng dẫn bởi Nghị định 05/1999/NĐ-CP.

    - Thẻ CCCD mã vạch

    Căn cứ khoản 1 Điều 21 Luật Căn cước công dân 2014, thẻ CCCD mã vạch phải được đổi khi công dân đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi và đủ 60 tuổi. 

    Trường hợp thẻ Căn cước được cấp, đổi, cấp lại trong 02 năm trước tuổi quy định thì vẫn có giá trị sử dụng đến tuổi đổi thẻ tiếp theo

    Như vậy, những người cuối cùng được cấp CMND trong khoảng tháng 01/2021 sẽ phải làm CCCD gắn chip mới vào khoảng tháng 01/2036.

    Đối với những người năm 40 tuổi được cấp Căn cước công dân mã vạch trong khoảng tháng 01/2021 thì đến năm 2041 (khi đủ 60 tuổi) bắt buộc phải đổi sang thẻ Căn cước gắn chip mới.

    Tuy nhiên đối với người được cấp CCCD mã vạch năm 38 tuổi trong khoảng tháng 01/2021 thì đến năm 2043 (khi đủ 60 tuổi) họ mới phải đổi thẻ.

    Tóm lại, đến cuối tháng 01/2036, giấy CMND sẽ không còn giá trị sử dụng

    Theo đó, những người cuối cùng được sử dụng Căn cước mã vạch phải đổi sang Căn cước gắn chip mới trong năm 2043, thẻ Căn cước công dân mã vạch bị khai tử từ năm 2044.

    Các trường hợp CCCD mã vạch còn hạn nhưng phải đổi sang CCCD gắn chip

    Căn cứ tại Điều 21 và Điều 23 Luật Căn cước công dân 2014 nêu rõ có 08 trường hợp người dân sử dụng CCCD mã vạch phải đổi sang thẻ CCCD gắn chip bao gồm:

    (1) Khi công dân đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi và đủ 60 tuổi

    (2) Khi thẻ căn cước mã vạch bị hư hỏng và không còn sử dụng được

    (3) Khi công dân có thay đổi họ, chữ đệm, tên

    (4) Khi công dân đã thay đổi đặc điểm nhận dạng

    (5) Khi công dân xác định lại giới tính, quê quán

    (6) Khi căn cước công dân có sai sót về thông tin

    (7) Khi công dân bị mất thẻ căn cước

    (8) Khi công dân được trở lại quốc tịch Việt Nam.

    Nếu có nhu cầu đổi CCCD gắn chip cần cần đến cơ quan Công an có thẩm quyền để được tiếp nhận thông tin làm thủ tục cấp CCCD (theo điểm e Khoản 1 Điều 23 Mục 2 Chương III Luật Căn cước công dân 2014). 

     
    2101 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn xuanuyenle vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/02/2023)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #598725   17/02/2023

    chaann
    chaann
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:08/06/2022
    Tổng số bài viết (404)
    Số điểm: 3485
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 51 lần


    Khi nào CCCD mã vạch chính thức bị “khai tử” ?

    Cảm ơn những thông tin hữu ích của bạn. Tuy CCCD mới được đổi thời gian gần đây nhưng CCCD không có giá trị pháp lý trọn đời. Khi đến độ tuổi nhất định, công dân phải tiếp tục thực hiện thủ tục đổi thẻ CCCD mới.

     
    Báo quản trị |  
  • #598816   20/02/2023

    phantrungnghia99
    phantrungnghia99
    Top 200
    Lớp 3

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:27/02/2022
    Tổng số bài viết (459)
    Số điểm: 4650
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 64 lần


    Khi nào CCCD mã vạch chính thức bị “khai tử” ?

    Cảm ơn những chia sẻ của tác giả, hiện nay từ ngày 1/1/2021, Bộ Công an đã triển khai cấp CCCD gắn chip thay cho CMND, CCCD mã vạch. Theo đó, những công dân được cấp CMND, CCCD mã vạch từ cuối năm 2020 được tiếp tục sử dụng đến hết năm 2035. Từ năm 2036, CMND, CCCD mã vạch chính thức bị "khai tử" và việc sử dụng CMND, CCCD mã vạch sau thời điểm này bị cấm thay vào đó là người dân phải bổ sung ngay thẻ CCCD gắn chip như hiện nay để tránh bị phạt nhé

     
    Báo quản trị |