Khi nào bắt buộc phải đổi CMND thành thẻ CCCD?

Chủ đề   RSS   
  • #529272 29/09/2019

    htham2501
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/06/2019
    Tổng số bài viết (241)
    Số điểm: 2000
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 109 lần


    Khi nào bắt buộc phải đổi CMND thành thẻ CCCD?

    Theo quy định tại Luật số 59/2014/QH13 – Luật căn cước công dân quy định nhũng móc tuổi cần phải đi đăng ký chuyển đổi chứng minh nhân dân thành căn cước công dân như sau:

    Điều 21. Độ tuổi đổi thẻ Căn cước công dân

    1. Thẻ Căn cước công dân phải được đổi khi công dân đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi và đủ 60 tuổi.

    2. Trường hợp thẻ Căn cước công dân được cấp, đổi, cấp lại trong thời hạn 2 năm trước tuổi quy định tại khoản 1 Điều này thì vẫn có giá trị sử dụng đến tuổi đổi thẻ tiếp theo.”

    => Cần lưu ý độ tuổi đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi và đủ 60 tuổi để thay đổi CMND thành CCCD như quy định, trừ trường hợp thẻ CCCD được cấp, đổi, cấp lại trong thời hạn 2 năm trước các mốc tuổi quy định nêu trên.

    VD: Chị H vô tình làm mất CMND, năm 23 tuổi chị H đi làm thủ tục cấp lại CMND, như vậy trường hợp này chị H có thể gia hạn độ tuổi đổi CCCD đến độ tuổi đổi thể tiếp theo mà không là 25 tuổi.

    Theo quy định tại Điều 2 Nghị định số 05/1999/NĐ-CP ngày 03/02/1999 của Chính phủ quy định về Chứng minh nhân dân thì Chứng minh nhân dân có giá trị sử dụng 15 năm kể từ ngày cấp.

    * Về mức xử phạt việc không đổi thẻ theo quy định nêu trên, pháp luật hiện hành quy định liên quan như sau:  

    Tại Điểm b Khoản 1 Điều 9 Nghị định số 167/2013/NĐ-CP ngày 12/11/2013 của Chính phủ quy định: Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với hành vi không thực hiện đúng quy định của pháp luật về cấp mới, cấp đổi, cấp lại Chứng minh nhân dân.

     

     

     
    11278 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn htham2501 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/09/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận