Khi mất chứng minh thư có thể làm tạm trú tạm vắng không?

Chủ đề   RSS   
  • #542027 27/03/2020

    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (1262)
    Số điểm: 12550
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 202 lần


    Khi mất chứng minh thư có thể làm tạm trú tạm vắng không?

    Điều 30 Luật Cư trú 2006 được sửa đổi bởi Luật cư trú sửa đổi  năm 2013 quy định về đăng ký tạm trú như sau:

    "...

    3. Người đến đăng ký tạm trú phải xuất trình giấy chứng minh nhân dân hoặc giấy tờ có xác nhận của Công an xã, phường, thị trấn nơi người đó đã đăng ký thường trú; giấy tờ chứng minh quyền sở hữu hoặc sử dụng nhà ở đó; nộp phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu, bản khai nhân khẩu; trường hợp chỗ ở hợp pháp là nhà do thuê, mượn hoặc ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản.

    ..."

    Như vậy, đối với trường hợp mất giấy chứng minh nhân dân thì có thể thay chứng minh nhân dân bằng giấy tờ có xác nhận của Công an xã, phường, thị trấn nơi thường trú.

     
    1428 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #542391   30/03/2020

    bichngoc020318
    bichngoc020318

    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/02/2020
    Tổng số bài viết (96)
    Số điểm: 675
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 9 lần


    Cảm ơn thông tin từ bài viết của bạn. Mình cũng vừa chuyển trọ mới mà chưa làm được thông tin tạm trú cho công an vì mất chứng minh chứng minh nhân dân. Như vậy ngoài điều kiện phải về nơi mà mình cư trú làm giấy tờ có xác nhận của công an địa phương thì có thể dùng sở hộ khẩu được không?

     
    Báo quản trị |