Khi điểu khiển xe qua đường giao nhau gây tai nạn

Chủ đề   RSS   
  • #545910 12/05/2020

    khanh9564

    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:12/05/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Khi điểu khiển xe qua đường giao nhau gây tai nạn

    E đi xe ở đường có giải phân cách . Nhưng đen đoạn qua đường e có xin nhan và qua nhưng có xe máy đi ngược chiều đâm vào e và xảy ra tai nạn thì theo luật e có phải bồi thường k?

     
    619 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn khanh9564 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (13/05/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #575824   29/09/2021

    katkumhat
    katkumhat
    Top 75
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2020
    Tổng số bài viết (814)
    Số điểm: 5475
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 85 lần


    Căn cứ phát sinh trách nhiệm bồi thường thiệt hại theo quy định tại Điều 584 Bộ luật Dân sự 2015 như sau:

    1. Người nào có hành vi xâm phạm tính mạng, sức khỏe, danh dự, nhân phẩm, uy tín, tài sản, quyền, lợi ích hợp pháp khác của người khác mà gây thiệt hại thì phải bồi thường, trừ trường hợp Bộ luật này, luật khác có liên quan quy định khác.

    2. Người gây thiệt hại không phải chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại trong trường hợp thiệt hại phát sinh là do sự kiện bất khả kháng hoặc hoàn toàn do lỗi của bên bị thiệt hại, trừ trường hợp có thỏa thuận khác hoặc luật có quy định khác.

    Về nguyên tắc, bên có lỗi gây thiệt hại phải chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại cho người bị thiệt hại, nếu như trong trường hợp này bạn qua đường đúng, đảm bảo an toàn và hoàn toàn không có lỗi gì thì không phải bồi thường dù bên kia có thiệt hại. Nếu bạn có thiệt hại thì vẫn có thể yêu cầu họ bồi thường. Còn nếu bạn cũng có lỗi thì phải chấp nhận bồi thường trên phần lỗi của mình cho bên bị thiệt hại.

     
    Báo quản trị |