Khấu trừ thuế thu nhập cá nhân?

Chủ đề   RSS   
  • #591971 29/09/2022

    Khấu trừ thuế thu nhập cá nhân?

    Anh chị cho hỏi Công ty tôi đã đăng ký sử dụng chứng từ khấu trừ thuế TNCN điện từ ngày 22/7, thì đến ngày 30/7 tôi có được sử dụng nốt chứng từ khấu trừ giấy đặt in nữa hay không?

    Ms. PHAM THI THOA

    Founding partner - Lawyer

    M (+84) 918 950 066 | E thoa.pham@apolatlegal.com

    A 5th Floor, GIC Building, 36A Nguyen Gia Tri St., 25 Ward, Binh Thanh District, HCMC, VN

    T (+84-28) 3899 8683 Ext: 0000  |  W www.apolatlegal.com

     
    109 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Apolatlegal vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (03/10/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #591972   29/09/2022

    lvkhngoc
    lvkhngoc
    Top 500


    Vietnam
    Tham gia:10/07/2022
    Tổng số bài viết (237)
    Số điểm: 2079
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 61 lần


    khấu trừ thuế thu nhập cá nhân

    Chào bạn, đối với câu hỏi của bạn, mình có phản hồi như sau:

    Hiện tại không có văn bản hướng dẫn cụ thể về xử lý chứng từ khấu trừ thuế TNCN tự in hoặc đặt in còn tồn sau khi doanh nghiệp chuyển sang sử dụng  chứng từ khấu trừ thuế TNCN điện tử. 

    Ở một số địa phương sẽ có công văn hướng dẫn cho vấn đề này, bạn có thể tham khảo:

    Tại Công văn 7563/CTTPHCM-TTHT 2022 của Cục thuế Thành phố Hồ Chí Minh có hướng dẫn về chứng từ khấu trừ thuế TNCN còn tồn khi các Tổ chức chi trả thu nhập sử dụng Chứng từ điện tử khấu trừ thuế TNCN như sau:

    “Đối với Chứng từ khấu trừ thuế TNCN do cơ quan thuế cấp còn tồn thì các Tổ chức chi trả thu nhập thực hiện gạch chéo lưu giữ tại quyển và điền vào phần sử dụng tại cột xóa bỏ trong Bảng kê thanh toán biên lai (mẫu: CTT25/AC).

    Các Tổ chức chi trả thu nhập tự xây dựng hệ thống phần mềm để sử dụng chứng từ điện tử mà không bắt buộc phải thông qua đơn vị cung cấp giải pháp, đảm bảo các nội dung bắt buộc theo quy định tại khoản 1 Điều 32 Nghị định 123/2020/NĐ-CP.”

    Theo đó, khi doanh nghiệp sử dụng chứng từ khấu trừ thuế TNCN điện tử từ ngày 22/7 thì kể từ khi đó doanh nghiệp sẽ ngừng sử dụng chứng từ khấu trừ thuế TNCN tự in. Đối với những chứng từ khấu trừ thuế TNCN do cơ quan thuế cấp thì thực hiện gạch chéo lưu giữ tại quyển và điền vào phần sử dụng tại cột xóa bỏ trong Bảng kê thanh toán biên lai (mẫu: CTT25/AC). 

    Như vậy đối với trường hợp này, bạn vui lòng liên hệ đến cơ quan thuế tại địa phương mình để được hướng dẫn chi tiết cụ thể và chính xác. 

    Thông tin gửi đến bạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #591990   29/09/2022

    thanhdat.nguyen1404
    thanhdat.nguyen1404
    Top 500


    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:07/06/2022
    Tổng số bài viết (279)
    Số điểm: 2040
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 43 lần


    khấu trừ thuế thu nhập cá nhân

    Đối với vấn đề này hiện có nhiều hướng dẫn khác nhau. Tuy nhiên, theo hướng dẫn của Tổng cục thuế tại Công văn 2455/TCT-DNNCN năm 2022 về triển khai, vận hành hóa đơn, chứng từ điện tử thì có đề cập nội dung sau:

    "Theo quy định tại Điều 33 Nghị định số 123/2020/NĐ-CP thì tổ chức khấu trừ khi sử dụng chứng từ khấu trừ thuế TNCN điện tử không bắt buộc phải đăng ký, thông báo phát hành, chuyển dữ liệu điện tử đến CQT, tổ chức khấu trừ tự xây dựng hệ thống phần mềm để sử dụng chứng từ điện tử đảm bảo các nội dung bắt buộc theo quy định tại khoản 1 Điều 32 Nghị định số 123/2020/NĐ-CP. Trong thời gian chưa kịp triển khai chứng từ khấu trừ thuế TNCN điện tử, tổ chức (bao gồm cả cơ quan thuế), doanh nghiệp có thể sử dụng chứng từ khấu trừ thuế TNCN theo hình thức tự phát hành. Từ 01/7/2022, cơ quan thuế không tiếp tục bán chứng từ khấu trừ thuế TNCN do cơ quan thuế đặt in; đối với trường hợp đang còn tồn chứng từ khấu trừ mua của cơ quan thuế thì tiếp tục sử dụng."

    Theo đó, đối với những chứng từ khấu trừ thuế TNCN đang còn tồn từ ngày 01/07/2022 thì được phép tiếp tục sử dụng. Có thể thấy rằng hướng dẫn trên của Tổng cục thuế đang đề cập nội dung trái ngược hoàn toàn so với một số cơ quan thuế, cụ thể là công văn của Cục thuế Thành phố Hồ Chí Minh tại phần phản hồi trên. Xét về tính pháp lý đẻ áp dụng thì rõ ràng hướng dẫn của Tổng cục thuế sẽ có giá trị áp dụng cao hơn. Tuy nhiên, để rõ ràng hơn thì bạn nên liên hệ với cơ quan thuê trực tiếp quản lý để trao đổi thêm về vấn đề này.

     
    Báo quản trị |  
  • #592957   29/10/2022

    haunguyenth
    haunguyenth
    Top 200
    Lớp 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/02/2022
    Tổng số bài viết (403)
    Số điểm: 2741
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 31 lần


    Khấu trừ thuế thu nhập cá nhân?

    Đối với vấn đề của bạn, mình xin đóng góp ý kiến cá nhân, mong sẽ giúp ích cho bạn:

    Với trường hợp của bạn, Công ty của bạn đã đăng ký sử dụng chứng từ khấu trừ thuế TNCN điện tử từ ngày 22/7.

    Căn cứ theo Nghị định 123/2020/NĐ-CP quy định về hoá đơn, chứng từ có hiệu lực từ ngày 01/7/2022. Theo quy định trên thì chúng ta có thể hiểu kể từ ngày 01/07/2022 trở về sau, tất cả tổ chức kinh tế, tổ chức khác, hộ, cá nhân kinh doanh bắt buộc chuyển sang sử dụng hóa đơn điện tử, hóa đơn điện tử có mã của cơ quan thuế thay vì hóa đơn, chứng từ giấy

    Nhằm hỗ trợ giải đáp vướng mắc liên quan đến chứng từ khấu trừ thuế thu nhập cá nhân thì ngày 12/07/2022 Tổng cục Thuế có ban hành công văn 2455/TCT-DNNCN triển khai, vận hành hóa đơn, chứng từ điện tử.

    Đối với câu hỏi ngày 30/7 bạn có được sử dụng nốt chứng từ khấu trừ thuế TNCN giấy đặt in nữa hay không?

    Trong Điều 3 công văn 2455/TCT-DNNCN quy định về việc sử dụng chứng từ khấu trừ thuế TNCN điện tử có hướng dẫn kể từ ngày 01/7/2022, cơ quan thuế sẽ không tiếp tục bán chứng từ khấu trừ thuế TNCN do cơ quan thuế đặt in, trong trường hợp tổ chức kinh tế, tổ chức khác, hộ, cá nhân kinh doanh đang còn tồn chứng từ mua của cơ quan thuế thì vẫn tiếp tục sử dụng.

     
    Báo quản trị |