Khám trái tuyến phải chịu phí bao nhiêu?

Chủ đề   RSS   
  • #566863 26/01/2021

    lllaaa

    Sơ sinh


    Tham gia:26/01/2021
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Khám trái tuyến phải chịu phí bao nhiêu?

    Cho em hỏi với là mình đăng ký KCB ở bệnh viện Quận 4 giờ muốn đi khám ở bệnh viện đại học y dược có tốn phí không. nếu tốn là mức độ chịu phí là bao nhiêu phầm trăm?

     
    568 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lllaaa vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (26/01/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #566870   26/01/2021

    TrangHuyenDuong
    TrangHuyenDuong

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/01/2021
    Tổng số bài viết (58)
    Số điểm: 395
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 72 lần


    Bệnh viện đại học y dược thành phố Hồ Chí Minh thuộc tuyến trung ương.

    Theo quy định tại Khoản 3 Điều 22 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi 2014 thì:

    3. Trường hợp người có thẻ bảo hiểm y tế tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán theo mức hưởng quy định tại khoản 1 Điều này theo tỷ lệ như sau, trừ trường hợp quy định tại khoản 5 Điều này:

    a) Tại bệnh viện tuyến trung ương là 40% chi phí điều trị nội trú;

    b) Tại bệnh viện tuyến tỉnh là 60% chi phí điều trị nội trú từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2020; 100% chi phí điều trị nội trú từ ngày 01 tháng 01 năm 2021 trong phạm vi cả nước;

    c) Tại bệnh viện tuyến huyện là 70% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2015; 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày 01 tháng 01 năm 2016.

    Bên cạnh đó tại khoản 3 Điều 14 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định:

    Trường hợp người có thẻ bảo hiểm y tế tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến, sau đó được cơ sở nơi tiếp nhận chuyển tuyến đến cơ sở khám bệnh, chữa bệnh khác thì được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh theo mức hưởng quy định tại khoản 3 Điều 22 của Luật bảo hiểm y tế, trừ các trường hợp sau:

    - Cấp cứu;

    - Đang điều trị nội trú được phát hiện bệnh khác ngoài phạm vi chuyên môn của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh;

    - Tình trạng bệnh diễn biến vượt quá khả năng chuyên môn của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.

    Theo quy định trên thì người tham gia BHYT sẽ được thanh toán 40% chi phí điều trị nội trú theo mức hưởng BHYT của đối tượng. Đối với trường hợp đi khám bệnh trái tuyến tại bệnh viện tuyến trung ương thì sẽ không được quỹ BHYT thanh toán.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TrangHuyenDuong vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (26/01/2021)
  • #566882   26/01/2021

    Special29
    Special29
    Top 150
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/12/2019
    Tổng số bài viết (606)
    Số điểm: 4458
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 92 lần


    - Thứ nhất, bệnh viện Quận 4 là bệnh viện tuyến huyện; bệnh viện Đại học y dược TP.HCM là bệnh viện tuyến trung ương, trong trường hợp chị tự đi khám bệnh mà không có giấy chuyển viện thì đây được xem là khám chữa bệnh trái tuyến.

    - Thứ hai, tại khoản 15 Điều 1 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi 2014 (sửa đổi Điều 22 Luật BHYT 2008) quy định:

    "3. Trường hợp người có thẻ bảo hiểm y tế tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán theo mức hưởng quy định tại khoản 1 Điều này theo tỷ lệ như sau, trừ trường hợp quy định tại khoản 5 Điều này:

    a) Tại bệnh viện tuyến trung ương là 40% chi phí điều trị nội trú;

    b) Tại bệnh viện tuyến tỉnh là 60% chi phí điều trị nội trú từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2020; 100% chi phí điều trị nội trú từ ngày 01 tháng 01 năm 2021 trong phạm vi cả nước;

    c) Tại bệnh viện tuyến huyện là 70% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2015; 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày 01 tháng 01 năm 2016."

    => Trong trường hợp này, nếu điều trị ngoại trú trái tuyến thì chị sẽ không được quỹ BHYT thanh toán (tự đi khám chữa bệnh ngoại trú tại bệnh viện tuyến trung ương).

     
    Cập nhật bởi Special29 ngày 26/01/2021 01:34:34 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Special29 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (26/01/2021)