Khám chữ bệnh vượt tuyến

Chủ đề   RSS   
  • #529312 29/09/2019

    Khám chữ bệnh vượt tuyến

    Cho mình hỏi về có quy định nào về việc khám chữa bệnh tuyến bệnh viện quận không được chuyển tuyến thẳng lên tuyến trung ương không vậy, mà phải qua tuyến trung gian rồi mới lên tuyến trên?

     
    494 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Minhthuphl vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/09/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #529313   29/09/2019

    Tinh1445
    Tinh1445
    Top 150
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2019
    Tổng số bài viết (505)
    Số điểm: 8981
    Cảm ơn: 52
    Được cảm ơn 166 lần


    Căn cứ “Thông tư 14/2014/TT-BYT quy định việc chuyển tuyến giữa cơ sở khám, chữa bệnh do Bộ trưởng Bộ Y tế ban hành”, quy định
     

    “Điều 4. Các hình thức chuyển tuyến

    1. Chuyển người bệnh từ tuyến dưới lên tuyến trên:

    a) Chuyển người bệnh từ tuyến dưới lên tuyến trên liền kề theo trình tự: tuyến 4 chuyển lên tuyến 3, tuyến 3 chuyển lên tuyến 2, tuyến 2 chuyển lên tuyến 1;

    b) Chuyển người bệnh không theo trình tự quy định tại Điểm a khoản này nếu cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đáp ứng đủ điều kiện theo quy định tại Điểm b khoản 1 Điều 5 Thông tư này;

    …Điều 5. Điều kiện chuyển tuyến

    1. Cơ sở khám bệnh, chữa bệnh chuyển người bệnh từ tuyến dưới lên tuyến trên khi đáp ứng các điều kiện sau đây:

    a) Bệnh không phù hợp với năng lực chẩn đoán và điều trị, danh mục kỹ thuật của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đã được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền về y tế phê duyệt hoặc bệnh phù hợp với năng lực chẩn đoán và điều trị, danh mục kỹ thuật của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đã được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền về y tế phê duyệt nhưng do điều kiện khách quan, cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đó không đủ điều kiện để chẩn đoán và điều trị;

    b) Căn cứ vào danh mục kỹ thuật đã được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền về y tế phê duyệt, nếu cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến trên liền kề không có dịch vụ kỹ thuật phù hợp thì cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến dưới được chuyển lên tuyến cao hơn;

    c) Trước khi chuyển tuyến, người bệnh phải được hội chẩn và có chỉ định chuyển tuyến (trừ phòng khám và cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến 4)…”

     

    => Vậy: Trình tự chuyển tuyến dưới lên tuyến trên theo nguyên tắc chuyển lên tuyến liền kề. Chỉ trừ có trường hợp theo Điểm b khoản 1 Điều 5 Thông tư 14/2014/TT-BYT thì nếu cơ sở khám chữa bệnh ở tuyên trên liền kề không có dịch vụ kỹ thuật phù hợp thì sẽ được chuyển lên tuyến cao hơn. 

     
    Báo quản trị |