Khách hàng bán đất lỗ, môi giới có được nhận thù lao?

Chủ đề   RSS   
  • #584507 29/05/2022

    minhhanhuynh2102
    Top 500
    Chồi

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:21/03/2022
    Tổng số bài viết (194)
    Số điểm: 1345
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 4 lần


    Khách hàng bán đất lỗ, môi giới có được nhận thù lao?

    Trên thực tế, nhiều người vẫn nghĩ rằng thù lao của môi giới bất động sản sẽ phụ thuộc vào việc khách hàng bán đất (chuyển nhượng quyền sử dụng đất) có lời hay không? Tuy nhiên, theo quy định của pháp luật hiện hành, thù lao của môi giới bất động sản sẽ không phụ thuộc vào việc khách hàng lời hay lỗ, cụ thể tại Điều 64 Luật Kinh doanh bất động sản 2014 có quy định như sau:

    1. Doanh nghiệp, cá nhân kinh doanh dịch vụ môi giới bất động sản được hưởng tiền thù lao môi giới từ khách hàng không phụ thuộc vào kết quả giao dịch mua bán, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, cho thuê mua bất động sản giữa khách hàng và người thứ ba.

    2. Mức thù lao môi giới bất động sản do các bên thỏa thuận trong hợp đồng không phụ thuộc vào giá của giao dịch được môi giới.

    Như vậy có thể thấy rằng, dù khách hàng có bán đất (chuyển nhượng quyền sử dụng đất) lỗ hay lời thì vẫn phải thanh toán thù lao cho bên môi giới bất động sản.

    Bên cạnh nhận được thù lao, môi giới bất động sản còn có thể nhận được hoa hồng từ việc môi giới, cụ thể tại Điều 65 Luật Kinh doanh bất động sản 2014 có quy định như sau:

    1. Doanh nghiệp, cá nhân kinh doanh dịch vụ môi giới bất động sản được hưởng hoa hồng môi giới khi khách hàng ký hợp đồng mua bán, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, cho thuê mua bất động sản.

    2. Mức hoa hồng môi giới bất động sản do các bên thỏa thuận trong hợp đồng.

    Có thể thấy rằng, ngoài việc nhận được thù lao, môi giới bất động sản còn được hưởng hoa hồng khi khách hàng ký hợp đồng mua bán, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, cho thuê mua bất động sản.

     
    68 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn minhhanhuynh2102 vì bài viết hữu ích
    minhhanhuynh2102 (30/05/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #584523   29/05/2022

    anhhong58
    anhhong58
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam
    Tham gia:16/03/2022
    Tổng số bài viết (271)
    Số điểm: 2855
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 13 lần


    Khách hàng bán đất lỗ, môi giới có được nhận thù lao?

    Cảm ơn bạn vì đã chia sẻ thông tin hữu ích này.

    Mình thấy quy định này cũng hoàn toàn hợp lý bởi trách nhiệm của người môi giới là bên trung gian kết nối người có nhu cầu mua và người bán lại với nhau. Và việc hai bên có đạt được việc mua bán hay có lãi từ giao dịch hay không sẽ không nằm trong phạm vi trách nhiệm của người môi giới.

     
    Báo quản trị |  
  • #584617   30/05/2022

    minhhanhuynh2102
    minhhanhuynh2102
    Top 500
    Chồi

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:21/03/2022
    Tổng số bài viết (194)
    Số điểm: 1345
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 4 lần


    Cảm ơn những lời bình luận từ bạn. Thực sự trên thực tế ít có ai nhận biết được quy định này. Sẽ có người ngầm hiểu rằng có lời thì bên bán mới có tiền trả thù lao. Mong rằng bài viết sẽ lan tỏa đến nhiều người cùng biết vấn đề này.

     
    Báo quản trị |  
  • #584533   29/05/2022

    dtlanh99
    dtlanh99
    Top 200
    Lớp 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/12/2021
    Tổng số bài viết (380)
    Số điểm: 2710
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 6 lần


    Khách hàng bán đất lỗ, môi giới có được nhận thù lao?

    Cảm ơn chia sẻ của bạn. Trong vấn đề môi giới đất có thể phân theo hai giao dịch sau để dễ hiểu. Một là giao dịch giữa người bán và môi giới, hai là giao dịch giữa người bán và người mua đất. Do đó, việc giá đất bán lời hay lỗ là mối quan hệ giữa người mua - bán, mà môi giới không phải liên đới cùng chịu giá trị tài sản. Như vậy, dù người bán có bị lỗ thì thù lao phải trả cho môi giới vẫn phải thực hiện theo thoả thuận đã giao kết trước đó.

     
    Báo quản trị |  
  • #584643   30/05/2022

    Khách hàng bán đất lỗ, môi giới có được nhận thù lao?

    Cám ơn bạn vì bài viết hữu ích này! Căn cứ Khoản 1 Điều 3 Luật Kinh doanh bất động sản 2014 quy định như sau:

    1. Kinh doanh bất động sản là việc đầu tư vốn để thực hiện hoạt động xây dựng, mua, nhận chuyển nhượng để bán, chuyển nhượng; cho thuê, cho thuê lại, cho thuê mua bất động sản; thực hiện dịch vụ môi giới bất động sản; dịch vụ sàn giao dịch bất động sản; dịch vụ tư vấn bất động sản hoặc quản lý bất động sản nhằm mục đích sinh lợi.

    Theo đó, hoạt động môi giới bất động sản là dịch vụ nên người thực hiện hoạt động này sẽ được trả phí cho dịch vụ này. Ngoài ra, người môi giới tùy vào thỏa thuận với người mua và bán để được hưởng hoa hồng.

     
    Báo quản trị |  
  • #584902   31/05/2022

    minhhanhuynh2102
    minhhanhuynh2102
    Top 500
    Chồi

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:21/03/2022
    Tổng số bài viết (194)
    Số điểm: 1345
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 4 lần


    Cảm ơn bạn đã có những phản hồi tích cực. Thông qua nội dung của bạn đã giúp mọi người có thể phân biệt hoạt động kinh doanh bất động sản với các hoạt động khác trên thực tế. Thông qua đó là rõ hơn vấn đề môi giới bất động sản được hưởng thù lao mà bài viết của mình có đề cập đến. Một lần nữa cảm ơn bạn.

     
    Báo quản trị |