Kết hôn vào ngày lễ, NLĐ có được nghỉ bù?

Chủ đề   RSS   
  • #594179 25/11/2022

    xuanuyenle
    Top 25
    Dân Luật bậc 1

    Vietnam
    Tham gia:02/08/2022
    Tổng số bài viết (2218)
    Số điểm: 77605
    Cảm ơn: 69
    Được cảm ơn 1636 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Kết hôn vào ngày lễ, NLĐ có được nghỉ bù?

    Trong quá trình làm việc, NLĐ có những sự kiện quan trọng như kết hôn thì vấn đề NLĐ quan tâm và đặt ra đó là việc nghỉ phép được bao lâu? Việc nghỉ phép như vậy thì lương sẽ được tính thế nào? Bài viết sẽ cung cấp một số thông tin liên quan đến vấn đề này.

    Kết hôn được nghỉ mấy ngày?

    Căn cứ tại điểm a khoản 1 Điều 115 Bộ luật Lao động 2019 quy định Người lao động được nghỉ việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương và phải thông báo với người sử dụng lao động, trong đó:

    Kết hôn: NLĐ được nghỉ 03 ngày

    Theo đó, khi kết hôn, NLĐ được nghỉ 03 ngày nhưng phải thông báo với NSDLĐ.

    Ngoài những ngày nghỉ được hưởng nguyên lương theo quy định nêu trên, người lao động có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động để nghỉ thêm không hưởng lương hoặc nghỉ phép (nếu còn ngày phép).

    Như vậy, có thể thấy khi người lao động kết hôn sẽ hưởng chế độ là 03 ngày nghỉ nguyên lương. Bên cạnh đó, nếu người lao động còn phép năm có thể xin nghỉ thêm (nghỉ phép là nghỉ có lương) hoặc xin thỏa thuận với người sử dụng lao động về việc nghỉ không lương (nếu đã hết ngày phép năm).

    Nghỉ kết hôn có được hưởng nguyên lương?

    Như đã nói, căn cứ tại Điều 115 Bộ luật Lao động 2019 quy định người lao động được nghỉ 03 ngày để kết hôn và vẫn được hưởng nguyên lương.

    Bên cạnh đó tại khoản 2 Điều 67 Nghị định 145/2020/NĐ-CP quy định về tiền lương trong các ngày nghỉ có hưởng lương khác:

    “2. Tiền lương làm căn cứ trả cho người lao động những ngày nghỉ lễ, tết, nghỉ hằng năm, nghỉ việc riêng có hưởng lương theo Điều 112, khoản 1 và khoản 2 Điều 113, Điều 114, khoản 1 Điều 115 của Bộ luật Lao động là tiền lương theo hợp đồng lao động tại thời điểm người lao động nghỉ lễ, tết, nghỉ hằng năm, nghỉ việc riêng có hưởng lương".

    Như vậy, khi người lao động nghỉ kết hôn vẫn được hưởng nguyên lương và tiền lương này là do người sử dụng lao động chi trả chứ không phải là do bên bảo hiểm xã hội chi trả.

    Ngày nghỉ kết hôn trùng vào ngày lễ có được nghỉ bù?

    Hiện này, Bộ luật Lao động và các văn bản hướng dẫn chưa có quy định về việc nghỉ việc riêng của NLĐ trùng vào ngày nghỉ lễ.

    Hiện hành, chỉ có quy định về việc các ngày nghỉ lễ nếu trùng vào ngày nghỉ hàng tuần thì người lao động được nghỉ bù vào ngày tiếp theo.

    Theo đó, nếu ngày cưới trùng với ngày lễ thì theo Luật hiện hành sẽ không được nghỉ bù vào ngày sau đó.

    Tuy nhiên nếu sau khi kết hôn, NLĐ muốn được nghỉ thêm thì có thể thỏa thuận với NSDLĐ để xin nghỉ phép (nghỉ hằng năm hưởng nguyên lương) hoặc thỏa thuận về việc nghỉ không hưởng lương.

     
    2520 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn xuanuyenle vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (26/11/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #594573   29/11/2022

    Kết hôn vào ngày lễ, NLĐ có được nghỉ bù?

    cảm ơn thông tin hữu ích bạn đã chia sẻ. Trog quá trình làm việc thì vấn đề nghỉ việc để kết hôn là rất quan trọng đối với người lao động. Theo quy định thì NLĐ được nghỉ 3 ngày. Mặc dù pháp luật không quy định NLĐ được nghỉ bù khi ngày lễ trùng ngày kết hôn. Tuy nhiên người lao động có thể tận dụng thời gian sau ngày nghỉ lễ để xin nghỉ kết hôn. Như vậy NLĐ vừa được nghỉ vào ngày lễ vừa được nghỉ ngày kết hôn.
     
    Báo quản trị |  
  • #594699   29/11/2022

    lvkhngoc
    lvkhngoc
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam
    Tham gia:10/07/2022
    Tổng số bài viết (418)
    Số điểm: 3689
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 74 lần


    Kết hôn vào ngày lễ, NLĐ có được nghỉ bù?

    Cám ơn thông tin từ bài viết của bạn. Hiện tại theo quy định của Bộ Luật lao động 2019 và các văn bản liên quan chưa có quy định về vấn đề người lao động nghỉ kết hôn trùng vào ngày nghỉ lễ thì được nghỉ bù. Người lao động nghỉ kết hôn theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 115 Bộ luật Lao động 2019 thì được nghỉ 03 ngày và được hưởng nguyên lương. Do đó trong trường hợp này, người lao động nghỉ kết hôn trùng với ngày lễ thì không được nghỉ bù.

     
    Báo quản trị |  
  • #594969   30/11/2022

    sun_shineeeee
    sun_shineeeee

    Mầm

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:26/09/2022
    Tổng số bài viết (104)
    Số điểm: 730
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 23 lần


    Kết hôn vào ngày lễ, NLĐ có được nghỉ bù?

    Cảm ơn bài viết của tác giả. Như tác giả đã đề cập, hiện nay chưa có quy định cụ thể về trường hợp người lao động nghỉ kết hôn trùng vào ngày nghỉ lễ, Tết có được nghỉ bù hay không. Tuy nhiên, theo quan điểm cá nhân, mình cho rằng trong trường hợp trên, người lao động sẽ không được nghỉ bù, vì theo Điều 115 Bộ luật Lao động 2019, đây là nghỉ việc riêng, nghĩa là nghỉ để thực hiện công việc riêng. Nên, nếu công việc riêng đã thực hiện được vào ngày nghỉ lễ, Tết, thì người lao động không còn căn cứ để nghỉ việc riêng nữa. 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn sun_shineeeee vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/12/2022)
  • #595213   05/12/2022

    nguyenthikimdung2000
    nguyenthikimdung2000
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/08/2022
    Tổng số bài viết (241)
    Số điểm: 2480
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 67 lần


    Kết hôn vào ngày lễ, NLĐ có được nghỉ bù?

    Cảm ơn những thông tin bạn đã chia sẻ, mình xin bổ sung như sau: Ngày lễ là một ngày mang tính chất văn hóa hoặc luật lệ, khi đó các hoạt động bình thường bị hoãn hoặc giảm do nhiều lí do. Thông thường ngày lễ được đặt ra với ý định cho phép cá nhân kỷ niệm một ý nghĩa văn hóa hoặc tôn giáo. Ngày lễ có thể do chính quyền, các tổ chức tôn giáo hoặc các nhóm hay tổ chức khác đặt ra.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #597585   29/01/2023

    Kết hôn vào ngày lễ, NLĐ có được nghỉ bù?

    Cảm ơn bài viết bổ ích của bạn. Mặc dù pháp luật không quy định có được nghỉ bù nếu kết hôn trùng ngày lễ hay không. Tuy nhiên, trên thực tế nhiều doanh nghiệp vẫn linh động cho nhân viên được nghỉ bù để đảm bảo quyền lợi của người lao động. Người lao động nên báo trước hoặc làm đơn xin phép nghỉ bù để công ty xem xét và đáp ứng quyền lợi của mình.

     
    Báo quản trị |  
  • #597614   29/01/2023

    peodangyeu
    peodangyeu

    Female
    Sơ sinh

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:17/12/2022
    Tổng số bài viết (69)
    Số điểm: 420
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 8 lần


    Kết hôn vào ngày lễ, NLĐ có được nghỉ bù?

    Lễ kết hôn là một ngày trọng đại đối với người lao động, nên chính vì vậy Bộ luật Lao động đã có quy định cụ thể về việc nghỉ việc để kết hôn của NLĐ là 03 ngày nghỉ và vẫn được hưởng nguyên lương. Ngoài ra, NLĐ nghỉ kết hôn trùng vào ngày nghỉ lễ được nghỉ bù thì hiện nay BLLĐ cũng như các văn bản liên quan chưa có quy định về vấn đề này. NLĐ có thể cân nhắc hoặc thỏa thuận với NSDLĐ để được nghỉ kết hôn một cách phù hợp. 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn peodangyeu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/01/2023)
  • #597625   29/01/2023

    Kết hôn vào ngày lễ, NLĐ có được nghỉ bù?

    Cảm ơn thông tin hữu ích của bạn! Trong quá trình làm việc của người lao động phát sinh ra những vấn đề mà luật không quy định cụ thể. Để có lợi cho người lao động thì người lao động có thể sắp xếp ngày kết hôn vào ngày trước hoặc tiếp theo của ngày lễ hay trước hoặc sau ngày tiếp theo của ngày nghỉ bù lễ.

     
    Báo quản trị |  
  • #597657   29/01/2023

    minhcong99
    minhcong99
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/03/2022
    Tổng số bài viết (438)
    Số điểm: 3985
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 36 lần


    Kết hôn vào ngày lễ, NLĐ có được nghỉ bù?

    Cảm ơn bạn đã chia sẽ bài viết hữu ích trên. Muốn nghỉ phép, nhân viên phải thỏa thuận với đồng nghiệp và phải được cấp trên đồng ý. Cái này còn phải thông báo cho bên công ty để đảm bảo quyền lợi cho người lao động khi đám cưới.

     
    Báo quản trị |  
  • #597769   29/01/2023

    tlthuthao21899
    tlthuthao21899
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam --> Bến Tre
    Tham gia:06/12/2019
    Tổng số bài viết (456)
    Số điểm: 3525
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 52 lần


    Kết hôn vào ngày lễ, NLĐ có được nghỉ bù?

    Bài viết cảu tác giả rất hay và hữu ích. Theo mình tìm hiểu thì khi bạn kết hôn vào đúng dịp nghỉ lễ thì sẽ không được nghỉ bù vào ngày sau. Tuy nhiên, bạn có thể lựa chọn và sắp xếp ngày kết hôn của bạn tránh ngày lễ để đảm bào được quyền lợi của bạn mà không bị thiệt thòi khi trùng vào ngày lễ bạn nhé

     
    Báo quản trị |  
  • #598182   31/01/2023

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14964)
    Số điểm: 100000
    Cảm ơn: 3504
    Được cảm ơn 5366 lần
    SMod

    Trời đất, sao mà bao nhiêu người có thể cùng nhau có suy nghĩ cứng nhắc như vậy :-O:-O:-O

    BLLĐ chỉ quy định rằng khi NLĐ kết hôn thì được nghỉ 3 ngày, chứ không nói rằng phải nghỉ đúng vào ngày kết hôn. Như vậy NLĐ hoàn toàn có thể tự mình sắp xếp xin nghỉ 3 ngày này trước, sau, hoặc đúng ngày cưới. 

    Kết hôn là chuyện trọng đại của cả đời người, nhiều gia đình phải coi ngày rất kỹ, sao mà có thể khuyên người ta "sắp xếp ngày kết hôn của bạn tránh ngày lễ" được ?????

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    nguyenhoaibao12061999 (27/03/2023)
  • #600408   22/03/2023

    camnhungtng
    camnhungtng
    Top 500


    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:15/12/2022
    Tổng số bài viết (264)
    Số điểm: 2067
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 22 lần


    Kết hôn vào ngày lễ, NLĐ có được nghỉ bù?

    Mình cám ơn bạn đã chia sẻ thông tin. Kết hôn là việc trọng đại của đời người, vì thế mà ngày tổ chức hôn lễ cũng được xem xét, cân nhắc để chọn ngày tốt, ngày lành. Thế nhưng, nếu ngày kết hôn trùng với ngày lễ thì người lao động có được nghỉ bù không? Qua bài viết bạn chia sẻ thì pháp luật hiện hành không có quy định về việc này. Do đó, việc này sẽ phụ thuộc vào sự thỏa thuận của doanh nghiệp và người lao động hoặc theo quy định công ty.

     
    Báo quản trị |  
  • #600546   26/03/2023

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14964)
    Số điểm: 100000
    Cảm ơn: 3504
    Được cảm ơn 5366 lần
    SMod

    "nếu ngày kết hôn trùng với ngày lễ thì người lao động có được nghỉ bù không?"

    Đương nhiên là không được nghỉ bù rồi !!!!

    Ngày lễ thì đương nhiên NLĐ được nghỉ lễ, họ có thể tổ chức kết hôn vào ngày đó nếu họ muốn. Đồng thời 3 ngày mà NLĐ được phép nghỉ do kết hôn vẫn còn nguyên, và họ có thể nghỉ trước hoặc nghỉ sau ngày kết hôn theo nhu cầu của mình, tất nhiên là phải báo trước cho cty biết.

     

     
    Báo quản trị |