Kế toán hộ kinh doanh?

Chủ đề   RSS   
  • #577006 12/11/2021

    dvdang349

    Male
    Sơ sinh

    Bình Phước, Việt Nam
    Tham gia:24/08/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Kế toán hộ kinh doanh?

    Theo Thông tư 88/2021/TT-BTC về chế độ kế toán hộ kinh doanh thì đối với các mặt hàng mua của nông dân có được phép lập bảng kê thay chứng từ đầu vào không? xin mọi người chia sẻ giúp.

     
    463 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn dvdang349 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (12/11/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #587079   30/06/2022

    dtlanh99
    dtlanh99
    Top 150
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/12/2021
    Tổng số bài viết (486)
    Số điểm: 3408
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 32 lần


    Kế toán hộ kinh doanh?

    Chào bạn, về trường hợp của bạn, mình xin chia sẻ quan điểm như sau:

    Theo quy định pháp luật thuế, hộ kinh doanh đủ điều kiện phải nộp thuế theo phương thức kê khai. Theo đó hồ sơ khai thuế, hồ sơ khai thuế đối với hộ kinh doanh căn cứ theo Điều 11 Thông tư 40/2021/TT-BTC bao gồm:

    “a) Tờ khai thuế đối với hộ kinh doanh, cá nhân kinh doanh theo mẫu số 01/CNKD ban hành kèm theo Thông tư này;

    b) Phụ lục Bảng kê hoạt động kinh doanh trong kỳ của hộ kinh doanh, cá nhân kinh doanh (áp dụng đối với hộ kinh doanh, cá nhân kinh doanh nộp thuế theo phương pháp kê khai) theo mẫu số 01-2/BK-HĐKD ban hành kèm theo Thông tư này.”

    Có thể thấy Bảng kê hoạt động kinh doanh là một trong những giấy tờ trong hồ sơ kê khai thuế.

    Về quy định liên quan đến hóa đơn, chứng từ đầu vào, theo mình cần phân biệt rõ giữa hai quá trình này, khi thực hiện kê khai thuế thì hộ kinh doanh sử dụng Bảng kê để nộp lên cơ quan Nhà nước, còn hóa đơn, chứng từ là hồ sơ lưu trữ bắt buộc để phục vụ công tác kế toán khi thực hiện kê khai, do đó, hai giấy tờ này không có chức năng thay thế cho nhau.

    Căn cứ khoản 1 Điều 90 Luật Quản lý thuế 2019 quy định:

    “Khi bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ, người bán phải lập hóa đơn điện tử phải giao cho người mua theo định dạng chuẩn dữ liệu và phải ghi đầy đủ nội dung theo quy định của pháp luật về thuế, pháp luật về kế toán, không phân biệt giá trị từng lần bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ.”

    Từ quy định trên, từ 1/1/2022 hộ kinh doanh nộp thuế theo phương pháp kê khai thực hiện phải thực hiện chế độ kế toán, hóa đơn, chứng từ theo quy định. Tất cả giao dịch mua bán, cung cấp hàng hóa, dịch vụ đều phải có hóa đơn, chứng từ theo quy định. Quy định cụ thể về việc lập chứng từ kế toán được quy định tại Thông tư 88/2021/TT-BTC.

    Do đó, khi thực hiện chế độ kế toán hộ kinh doanh thì đối với các mặt hàng mua của nông dân không thể sử dụng bảng kê thay chứng từ đầu vào.

     
    Báo quản trị |