Hủy hợp đồng do bên mua vi phạm HĐ thì có phải bồi thường không?

Chủ đề   RSS   
  • #562282 07/11/2020

    Lutrung

    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:07/11/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Hủy hợp đồng do bên mua vi phạm HĐ thì có phải bồi thường không?

    Chào các a/c luật sư ạ!

    E có trường hợp thế này,e có bán 1 miếng đất.

    khi 2 bên làm hợp đồng,trong hợp đồng có ghi rõ là ngày ra sổ cho bên mua thì bên mua chuyển số tiền còn lại cho e,nhưng tới ngày ra sổ bên mua vẫn ko chuyển tiền cho bên e.

    1 bên e đơn phương huỷ hợp đồng có phải bồi thường cho bên mua không?

    2 hay là phải ra toà án.

     
    571 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Lutrung vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (07/11/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #562391   09/11/2020

    Căn cứ Điều 423 Bộ luật Dân sự 2015 quy định thì nếu 2 bên có thỏa thuận trong hợp đồng là một trong các bên vi phạm hợp đồng là điều kiện để hủy bỏ hợp đồng hoặc bên kia vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ hợp đồng thì chị có quyền hủy bỏ hợp đồng mà không phải bồi thường thiết hại. Vi phạm nghiêm trọng ở đây được hiểu là việc không thực hiện đúng nghĩa vụ của một bên đến mức làm cho bên kia không đạt được mục đích của việc giao kết hợp đồng.

    Do đó, nếu trong hợp đồng không có thỏa thuận điều khoản về một bên có quyền yêu cầu hủy bỏ hợp đồng khi bên kia vi phạm hợp đồng mà người mua không chuyển tiền cho chị thì được xác định là vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ hợp đồng. Chính vì thế anh/chị có quyền hủy bỏ hợp đồng mà không phải bồi thường thiệt hại.

    Tuy nhiên, anh/chị lưu ý là phải thông báo ngay cho bên kia biết về việc hủy bỏ, nếu không thông báo mà gây thiệt hại thì phải bồi thường anh/chị nhé.

     

     
    Báo quản trị |