Hưởng chính sách người có công, có được nhận thêm trợ cấp xã hội?

Chủ đề   RSS   
  • #598333 31/01/2023

    jellannm
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (1322)
    Số điểm: 10401
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 193 lần


    Hưởng chính sách người có công, có được nhận thêm trợ cấp xã hội?

    Căn cứ Điều 51 Luật người khuyết tật 2010 quy định:
    "Điều 51. Áp dụng pháp luật

    1. Người khuyết tật đang hưởng chính sách ưu đãi người có công với cách mạng; đang hưởng lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội hàng tháng thì không hưởng chính sách quy định tại khoản 1 Điều 44 của Luật này nhưng được hưởng chính sách quy định tại Luật này nếu pháp luật về người có công với cách mạng hoặc pháp luật về bảo hiểm xã hội chưa quy định.

    2. Người khuyết tật thuộc đối tượng được hưởng nhiều chính sách trợ giúp các đối tượng bảo trợ xã hội cùng loại chỉ được hưởng một chính sách trợ giúp cao nhất.

    3. Người khuyết tật đang được hưởng chế độ nuôi dưỡng, chăm sóc tại cơ sở bảo trợ xã hội trước ngày Luật này có hiệu lực thì được tiếp tục nuôi dưỡng, chăm sóc tại cơ sở bảo trợ xã hội theo quy định tại khoản 2 Điều 45 của Luật này."

    Khoản 1 Điều 44 Luật Khuyết tật 2010 quy định:

    "Điều 44. Trợ cấp xã hội, hỗ trợ kinh phí chăm sóc hàng tháng

    1. Đối tượng hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng bao gồm:

    a) Người khuyết tật đặc biệt nặng, trừ trường hợp quy định tại Điều 45 của Luật này;

    b) Người khuyết tật nặng.
    ..."

    Theo quy định trên, nếu đã hưởng chính sách ưu đãi người có công với cách mạng thì không được hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng theo diện người khuyết tật.

     
    153 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận