Hợp đồng lao động hay hợp đồng dịch vụ?

Chủ đề   RSS   
  • #558036 18/09/2020

    baophuqm

    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:20/05/2010
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 5 lần


    Hợp đồng lao động hay hợp đồng dịch vụ?

    Gửi luật sư tư vấn, 

    Hiện tại Công ty đang thuê cá nhân làm vệ sinh văn phòng theo giờ. 

    Thời gian: 3 buổi/ tuần; 3h/ buổi

    Phí dịch vụ được trả theo giờ: A đồng/ giờ, sẽ trả theo thực tế giờ làm và Công ty đã thực hiện ký Hợp đồng dịch vụ với cá nhân. 

    Xin hỏi luật sư việc thực hiện ký kết hợp đồng dịch vụ với cá nhân như trên có đảm bảo theo đúng quy định của pháp luật liên quan hay không? Và căn cứ theo những quy định nào ạ? 

     
    3056 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn baophuqm vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (22/09/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #558198   20/09/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1514)
    Số điểm: 8612
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1057 lần
    Lawyer

    Tại Điều 15 Bộ luật lao động 2012 quy định Hợp đồng lao động:

    “Hợp đồng lao động là sự thoả thuận giữa người lao động và người sử dụng lao động về việc làm có trả lương, điều kiện làm việc, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên trong quan hệ lao động.”

    Điều 513 Bộ luật dân sự 2015 quy định Hợp đồng dịch vụ:

    “Hợp đồng dịch vụ là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên cung ứng dịch vụ thực hiện công việc cho bên sử dụng dịch vụ, bên sử dụng dịch vụ phải trả tiền dịch vụ cho bên cung ứng dịch vụ.”

    Hợp đồng lao động và hợp đồng dịch vụ là hai quan hệ khác nhau và thuộc đối tượng điều chỉnh của hai văn bản luật khác nhau. Do vậy, bạn cần xác định rõ những người này thực hiện quan hệ lao động, có sự ràng buộc về thời gian làm việc, trả lương, kỉ luật lao động thì phải xác định là quan hệ thuê mướn lao động và phải thực hiện ký HĐLĐ.

    Tuy nhiên, nếu không có ràng buộc về thời gian làm việc, thời gian làm thêm, lương làm thêm , kỉ luật lao động mà chỉ là cung ứng dịch vụ, thực hiện công việc theo đúng chất lượng, số lượng, thời hạn, địa điểm thì đó được coi là HĐ dịch vụ.

    Do vậy, bạn xem xét lại mối quan hệ giữ hai bên để xác định đối tượng điều chỉnh của quan hệ giữa công ty và người đó. Nếu xác định là quan hệ lao động thì có quyền yêu cầu công ty thực hiện đúng quy định ký HĐLĐ và tiến hành đóng BHXH.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (22/09/2020)
  • #561654   30/10/2020

    Trungduc116
    Trungduc116

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:30/10/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Xin hỏi luật sự là em có đang đi làm giao hàng tại 1 cty bán má phanh, nhưng khi vào làm thì cty bắt em đi thị trường và kiêm giao hàng. Em và cty có giao kết bằng miệng là lương trả 4tr nhưng hiện tại sau khi em làm 23 ngày công thì em đơn phương nghỉ làm. Em xin hỏi là liệu em có phải trả lại số tiền 2tr đó không khi cty đòi ạ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Trungduc116 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (02/11/2020)
  • #561997   01/11/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1514)
    Số điểm: 8612
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1057 lần
    Lawyer

    Khoản 2 Điều 47 Bộ luật Lao động 2012 quy định:

    “2. Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên; trường hợp đặc biệt, có thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày.”

    Khi bạn chấm dứt hợp đồng lao động với công ty mà bạn chỉ làm việc có 23 ngày thì công ty có nghĩa vụ phải thanh toán đầy đủ các khoản tiền lương, phụ cấp, tiền thưởng,... cho bạn trong thời hạn 07 ngày kể từ khi hợp đồng chấm dứt, trường hợp đặc biệt có thể kéo dài nhưng không quá 30 ngày. Do đó, dù bạn nghỉ việc ngang nhưng công ty vẫn sẽ phải trả tiền lương cho những ngày bạn có đi làm tại công ty mà chưa được thanh toán. Tuy nhiên, bạn cũng có nghĩa vụ bồi thường cho công ty nếu đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái pháp luật.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (02/11/2020)
  • #558285   21/09/2020

    baophuqm
    baophuqm

    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:20/05/2010
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 5 lần


    Cảm ơn tư vấn của luật sư. 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn baophuqm vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (22/09/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;