Hợp đồng dân sự không ghi ngày tháng năm thì có hiệu lực không?

Chủ đề   RSS   
  • #592436 13/10/2022

    dangthaison0395

    Sơ sinh

    Vietnam
    Tham gia:13/10/2022
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Hợp đồng dân sự không ghi ngày tháng năm thì có hiệu lực không?

    Hợp đồng dân sự không ghi ngày tháng năm thì có hiệu lực không? Quy định tại điều khoản nào?

     
    1135 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn dangthaison0395 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (14/10/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #592441   14/10/2022

    Hong312
    Hong312
    Top 75
    Lớp 5

    Vietnam --> Đăk Lăk
    Tham gia:05/05/2021
    Tổng số bài viết (836)
    Số điểm: 7042
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 134 lần


    Hợp đồng dân sự không ghi ngày tháng năm thì có hiệu lực không?

    Trả lời:
     
    Việc ghi ngày tháng năm trên hợp đồng có ý nghĩa trong việc xác định thời điểm hợp đồng có hiệu lực, quyền và nghĩa vụ của bên ủy quyền và bên nhận ủy quyền, thời hiệu khởi kiện vô hiệu đối với hợp đồng.
     
    Căn cứ theo Điều 122 Bộ luật Dân sự: Giao dịch dân sự không có một trong các điều kiện được quy định tại Điều 117 của Bộ luật này thì vô hiệu, trừ trường hợp Bộ luật này có quy định khác.
     
    Điều 117 BLDS quy định về Điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự bao gồm các điều kiện sau:
     
    + Chủ thể có năng lực pháp luật dân sự, năng lực hành vi dân sự phù hợp với giao dịch dân sự được xác lập;
     
    + Chủ thể tham gia giao dịch dân sự hoàn toàn tự nguyện;
     
    + Mục đích và nội dung của giao dịch dân sự không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội.
     
    + Hình thức của giao dịch dân sự là điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự trong trường hợp luật có quy định.
     
    Ngoài ra, có một số giao dịch dân sự phải được thể hiện bằng văn bản, phải có công chứng hoặc chứng thực, phải đăng ký hoặc xin phép, bắt buộc phải trải qua thủ tục công chứng, chứng thực,... là điều kiện để giao dịch có hiệu lực thì giao dịch chỉ có hiệu lực khi đã đáp ứng được các điều kiện này.
     
    Tại các Điều 123, 124, 125, 126, 127, 128, 129, 130 của Bộ luật Dân sự 2015  quy định cụ thể về các trường hợp giao dịch dân sự vô hiệu do vi phạm điều cấm của pháp luật, trái đạo đức xã hội, vô hiệu do giả tạo, vô hiệu do người chưa thành niên, người mất năng lực hành vi dân sự, người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự xác lập thực hiện, giao dịch dân sự do nhầm lẫn, do bị lừa dối, đe dọa, do người xác lập không nhận thức và làm chủ được hành vi của mình, vô hiệu do không tuân thủ quy định về hình thức.
     
    Như vậy, căn cứ vào các điều kiện để hợp đồng có hiệu lực và các trường hợp cụ thể dẫn đến hợp đồng vô hiệu, thì không có trường hợp quy định hợp đồng không ghi ngày tháng năm thì bị vô hiệu. Vậy nên hợp đồng ủy quyền không bị vô hiệu khi không ghi ngày tháng năm.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Hong312 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (14/10/2022)
  • #597934   30/01/2023

    Hợp đồng dân sự không ghi ngày tháng năm thì có hiệu lực không?

    Trong các quy định về điều kiện có hiệu lực của hợp đồng cũng như các trường hợp cụ thể làm hợp đồng vô hiệu thì không có trường hợp nào quy định hợp đồng không ghi ngày tháng thì bị vô hiệu. Ngày tháng năm ghi trong hợp đồng chỉ có ý nghĩa trong việc xác định thời điểm có hiệu lực của hợp đồng. Tuy nhiên để hợp đồng được đầy đủ, hoàn thiện hơn, các bên có thể thỏa thuận thống nhất thời điểm có hiệu lực hợp đồng thông qua phụ lục hợp đồng.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn daisy1009 vì bài viết hữu ích
    wanmin (22/10/2023)