Hợp đồng bảo hiểm quy định về thời hiệu

Chủ đề   RSS   
  • #527921 09/09/2019

    Vangrau91

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2016
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 310
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 15 lần


    Hợp đồng bảo hiểm quy định về thời hiệu

    Kính gửi Luật sư!

    Trọng bộ Quy tắc bảo hiểm mà các công ty bảo hiểm đính kèm theo Hợp đồng, có nội dung thỏa thuận nếu công ty bảo hiểm từ chối trách nhiệm đối với bất kỳ khiếu nại mà không khởi kiện trong vòng 03 tháng thì mọi quyền lợi liên quan đến khiếu nại sẽ bị hủy bỏ. Như vậy có thể hiểu các bên thỏa thuận thời hiệu là 03 tháng. Trong khi theo quy định của Luật thì thời hiệu là 03 năm.

    Vậy xin hỏi luật sư, khi khởi kiện ra trọng tài VIAC thì HĐTT sẽ ưu tiên thỏa thuận của các bên hơn hay tuân theo quy định của Luật KDBH?

    Xin cám ơn luật sư!

     
    4019 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Vangrau91 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (09/09/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #528036   11/09/2019

    Vangrau91
    Vangrau91

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2016
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 310
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 15 lần


    Mong Luật sư giải thích giúp về vấn đề này!

     

     
    Báo quản trị |  
  • #528051   11/09/2019

    kj88d
    kj88d

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/01/2019
    Tổng số bài viết (109)
    Số điểm: 854
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 94 lần


    Bạn có thể đưa đoạn trích cụ thể cho quy định về thời hiệu trong HĐ đó không ?

    Cập nhật bởi kj88d ngày 11/09/2019 02:27:35 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn kj88d vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (11/09/2019)
  • #528054   11/09/2019

    Vangrau91
    Vangrau91

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2016
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 310
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 15 lần


    Trong trường hợp Công ty bảo hiểm từ chối trách nhiệm đối với bất kỳ khiếu nại nào mà không có khởi kiện trong vòng 03 (ba) tháng kể từ khi có sự từ chối đó hoặc trong vòng 03 (ba) tháng kể từ khi các trọng tài hay trọng tài chủ trì đưa ra Quyết định (trong trường hợp giải quyết theo Điều 7 – phần “Các điều kiện” trong Quy tắc bảo hiểm này) thì tất cả mọi quyền lợi theo Hợp đồng bảo hiểm liên quan đến khiếu nại ấy sẽ bị hủy bỏ

    Đây là đoạn trích trong Quy tắc bảo hiểm tài sản. Nhưng mình không rõ tại sao lại quy định thời hiệu khởi kiện ngắn hơn theo Luật như thế này. Mặc dù Quy tắc và Hợp đồng theo mình được biết phải đăng ký trên Bộ tài chính. Chả nhẽ Bộ lại không nhận ra được điều khoản này trái với Luật KDBH?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Vangrau91 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (11/09/2019)
  • #528061   11/09/2019

    kj88d
    kj88d

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/01/2019
    Tổng số bài viết (109)
    Số điểm: 854
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 94 lần


    Về lý thuyết thì thỏa thuận như vậy không vô hiệu, BLDS 2015 có đề cập về nguyên tắc thỏa thuận/HĐ vô hiệu do "vi phạm điều cấm" của luật, còn luật kinh doanh bảo hiểm chỉ nêu đó là "quyền" mà luật cho các bên được hưởng và nghĩa vụ tôn trọng thuộc về cơ quan tài phán giải quyết, khi các bên tự hạn chế quyền của mình thì các bên phải tự chịu trách nhiệm với cam kết này và thời hiệu theo luật kinh doanh bảo hiểm không phải là điều cấm.

     
    Báo quản trị |  
  • #528066   11/09/2019

    Vangrau91
    Vangrau91

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2016
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 310
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 15 lần


    Nhưng như vậy thì có nghĩa các bên có thể hoàn toàn tự thỏa thuận về điều kiện khởi kiện? vậy thỏa thuận trong vòng 01 tuần hoặc 01 ngày thì có thể không?

    Liệu điều khoản trên có thể hiểu được theo nghĩa: không nhằm mang ý nghĩa giới hạn về thời hiệu khởi kiện mà là giới hạn thời gian để được miễn nhiêm hủy bỏ quyền lợi bảo hiểm của người bảo hiểm không? Tức là sau ba tháng như thế, cho dù bên được bảo hiểm có chấp nhận yêu cầu bồi thường như trước khi khiếu nại đi nữa thì cũng không được bên công ty bảo hiểm chấp thuận.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #528069   11/09/2019

    kj88d
    kj88d

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/01/2019
    Tổng số bài viết (109)
    Số điểm: 854
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 94 lần


    Tôn trọng sự thỏa thuận các bên là nguyên tắc giải quyết của trọng tài nhưng bên cạnh đó trọng tài cũng áp dụng nguyên tắc lẽ công bằng và tập quán trong cung cấp dịch vụ bảo hiểm nếu quy định này không hợp lý và thỏa đáng, trên thực tế có nhiều lý do làm cho 1 HĐ bảo hiểm có thể vô hiệu vd như quy định trên sẽ có 2 cách hiểu nếu bên công ty cung ứng dịch vụ không giải thích người mua thì khi tiến hành giải quyết có thể áp dụng thêm nguyên tắc giải thích có lợi cho người mua dịch vụ.

     
    Báo quản trị |  
  • #529229   28/09/2019

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1322)
    Số điểm: 11747
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 273 lần


    Điều 30 Luật Kinh doanh bảo hiểm 2000 quy định:
     
    Thời hiệu khởi kiện về hợp đồng bảo hiểm là ba năm, kể từ thời điểm phát sinh tranh chấp.
     
    Và tại Điều 16 Luật Kinh doanh bảo hiểm 2000 quy định Điều khoản loại trừ trách nhiệm bảo hiểm:
     
    1. Điều khoản loại trừ trách nhiệm bảo hiểm quy định trường hợp doanh nghiệp bảo hiểm không phải bồi thường hoặc không phải trả tiền bảo hiểm khi xẩy ra sự kiện bảo hiểm.
     
    2. Điều khoản loại trừ trách nhiệm bảo hiểm phải được quy định rõ trong hợp đồng bảo hiểm. Doanh nghiệp bảo hiểm phải giải thích rõ cho bên mua bảo hiểm khi giao kết hợp đồng.
     
    3. Không áp dụng điều khoản loại trừ trách nhiệm bảo hiểm trong các trường hợp sau đây:
     
    a) Bên mua bảo hiểm vi phạm pháp luật do vô ý;
     
    b) Bên mua bảo hiểm có lý do chính đáng trong việc chậm thông báo cho doanh nghiệp bảo hiểm về việc xảy ra sự kiện bảo hiểm.
     
    Như vậy, ở đây bên bảo hiểm đã đưa ra một điều khoản về thời hiệu hợp đồng là 3 tháng (thay vì 3 năm theo Luật), ở đây theo quan điểm của chúng tôi thì điều khoản này bất lợi cho bên mua bảo hiểm, trái với nguyên tắc Luật Kinh doanh bảo hiểm 2000. Do đó, khi khởi kiện ra trọng tài VIAC thì HĐTT sẽ tuân theo quy định của Luật Kinh doanh bảo hiểm.

    Không có gì là không thể.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn anthuylaw vì bài viết hữu ích
    Vangrau91 (30/09/2019)