Hỏi về việc tổ chức thi/cấp chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ HDV Du lịch và Điều hành Du lịch

Chủ đề   RSS   
  • #526996 30/08/2019

    Hỏi về việc tổ chức thi/cấp chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ HDV Du lịch và Điều hành Du lịch

    Xin chào các anh chị em tại Thư viện pháp luật.
     
    Cho mình hỏi về trường hợp này với ạ:
     
    Trường ĐH A đã được phép đào tạo ngành Quản trị Dịch vụ Du lịch và Lữ hành trình độ đại học.
    2. Trường đang xin phép để được tổ chức thi và cấp chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ HDV Du lịch và Điều hành DL.
     
    Câu hỏi: Theo các anh chị thì trường ĐH A có bắt buộc phải tổ chức các lớp bồi dưỡng ngắn hạn về nghiệp vụ rồi mới được tổ chức thi và cấp chứng chỉ hay không? Văn bản nào quy định trách nhiệm này (nếu có)?
     
    Cảm ơn anh chị em rất nhiều!
    Cập nhật bởi thai1491 ngày 30/08/2019 10:58:07 CH Cập nhật bởi thai1491 ngày 30/08/2019 10:53:28 CH
     
    1168 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thai1491 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/08/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #527647   03/09/2019

    thusa121
    thusa121
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/08/2019
    Tổng số bài viết (194)
    Số điểm: 1198
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 79 lần


    Theo Khoản 1, 2 Điều 5, Thông tư 06/2017/TT-BVHTTDL quy định về tổ chức thi và cấp chứng chỉ nghiệp vụ điều hành du lịch:

    “Điều 5. Tổ chức thi và cấp chứng chỉ nghiệp vụ điều hành du lịch

    1. Cơ sở đào tạo đáp ứng các tiêu chí sau được tổ chức thi, cấp chứng chỉ nghiệp vụ điều hành du lịch:

    a) Là cơ sở đào tạo bậc cao đẳng trở lên có chức năng đào tạo chuyên ngành quy định tại Khoản 2 Điều 3 Thông tư này;

    b) Có đề án tổ chức thi bao gồm những nội dung chủ yếu sau đây: ngân hàng đề thi đáp ứng nội dung quy định tại Điều 4, điểm a Khoản 3 Điều này; quy trình tổ chức; cơ sở vật chất kỹ thuật và hội đồng thi;

    c) Không vi phạm các quy định về tổ chức thi, cấp chứng chỉ nghiệp vụ điều hành du lịch trong thời hạn 03 năm tính đến ngày cơ sở đào tạo tổ chức kỳ thi.

    2. Cơ sở đào tạo có trách nhiệm:

    a) Tuân thủ sự kiểm tra, giám sát và hướng dẫn về nghiệp vụ của Tổng cục Du lịch;

    b) Cập nhật, bổ sung 02 năm một lần ngân hàng đề thi;

    c) Lưu trữ hồ sơ thí sinh, bài thi, kết quả thi và các giấy tờ liên quan đến kỳ thi theo quy định của pháp luật;

    d) Gửi thông báo kèm theo đề án tổ chức thi quy định tại điểm b Khoản 1 Điều này về Tổng cục Du lịch trước 30 ngày tổ chức kỳ thi;

    đ) Gửi kết quả thi về Tổng cục Du lịch và cập nhật danh sách thí sinh được cấp chứng chỉ lên trang thông tin điện tử về quản lý lữ hành trong thời hạn 45 ngày, kể từ ngày kết thúc kỳ thi.”

    Như vậy, nếu ĐH A đáp ứng điều kiện tại khoản 1 Điều này thì sẽ được tổ chức thi và cấp chứng chỉ nghiệp vụ điều hành du lịch và có trách nhiệm như khoản 2 Điều này.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thusa121 vì bài viết hữu ích
    thai1491 (18/05/2020)