Hỏi về việc tính thuế khi hỗ trợ tiền ăn trưa và xăng xe đi lại cho cán bộ nhân viên công ty?

Chủ đề   RSS   
  • #572240 12/06/2021

    Hỏi về việc tính thuế khi hỗ trợ tiền ăn trưa và xăng xe đi lại cho cán bộ nhân viên công ty?

    xin chào Luật sư!

    em muốn hỏi chút về vấn đề tiền ăn trưa. 

    Hiện tại Cty em có 3 khu vực làm việc:

    1. ngoài trời: thời gian từ 6h-10h sáng, chiều từ 14h-16h, nắng nóng có thể rút ngắn thời gian làm việc, chưa đc hỗ trợ tiền ăn trưa, xăng xe

    2.trong nhà xưởng: làm việc theo ca, ăn theo SP, thời gian từ 7h-18h, nghỉ ăn ca và nghỉ trưa khoảng 1h

    3.nhân viên văn phòng: sáng 7-11h, chiều 14h-17h30, chưa đc hỗ trợ tiền ăn, xăng xe, ĐT

    Hiện tại công ty em muốn hỗ trợ đối tượng 1 và 3 tiền ăn trưa, xăng xe, đt có được hay k? hay chỉ áp dụng cho công việc làm việc  liên tục 8h/ngày.

    Và chi phí ăn ca, xăng xe, Điện thoại có đc loại bỏ khỏi chi phí tính thuế TNCN hay k?

    em cảm ơn ạ!

     
    708 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phuonglien_hg vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (19/06/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #590964   12/09/2022

    Hỏi về việc tính thuế khi hỗ trợ tiền ăn trưa và xăng xe đi lại cho cán bộ nhân viên công ty?

    Cảm ơn câu hỏi của bạn! Mình xin trả lời ý phụ cấp tiền ăn trưa, ăn giữa ca có phải đóng thuế thu nhập cá nhân không như sau: 

    Tại điểm g khoản 2 Điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC quy định không tính vào thu nhập chịu thuế đối với các khoản sau:

    - Khoản tiền ăn giữa ca, ăn trưa do người sử dụng lao động tổ chức bữa ăn giữa ca, ăn trưa cho người lao động dưới các hình thức như trực tiếp nấu ăn, mua suất ăn, cấp phiếu ăn.

    Trường hợp người sử dụng lao động không tổ chức bữa ăn giữa ca, ăn trưa mà chi tiền cho người lao động thì không tính vào thu nhập chịu thuế của cá nhân nếu mức chi phù hợp với hướng dẫn của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội. Trường hợp mức chi cao hơn mức hướng dẫn của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội thì phần chi vượt mức phải tính vào thu nhập chịu thuế của cá nhân.

    Đồng thời, tại khoản 4 Điều 22 Thông tư 26/2016/TT-BLĐTBXH quy định về mức tiền chi bữa ăn giữa ca cho người lao động tối đa không vượt quá 730.000 đồng/người/tháng.

    Theo đó, tiền ăn giữa ca, ăn trưa do người sử dụng lao động tổ chức bữa ăn giữa ca, ăn trưa cho người lao động dưới các hình thức như trực tiếp nấu ăn, cấp phiếu ăn, mua suất ăn thì không tính vào thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân.

    Trường hợp công ty, doanh nghiệp không tổ chức bữa ăn giữa ca, ăn trưa mà chi tiền cho người lao động thì không tính vào thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân nếu chi từ 730.000 đồng/người/tháng trở xuống.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn huongquynhgl99@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (12/09/2022) ntdieu (16/09/2022)