Hỏi về việc đậu xe trong hẻm cụt

Chủ đề   RSS   
  • #498567 02/08/2018

    saki.chan

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/08/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về việc đậu xe trong hẻm cụt

    Cả nhà cho hỏi, một nhà có bên hông là một hẻm cụt hẹp (rộng 2,5m), có quyền để nhiều xe của họ dọc theo hông nhà không ? Đối diện hông nhà của họ là cửa nhà của 3 nhà khác (nên xe của họ nằm trước cửa nhà 3 hộ này)

     

     
    8115 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #509632   07/12/2018

    dutiepkhac
    dutiepkhac
    Top 150
    Male
    Lớp 11

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:21/08/2018
    Tổng số bài viết (542)
    Số điểm: 15257
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 166 lần


    Hiện nay, Luật giao thông đường bộ không quy định cụ thể về hành vi đỗ xe trong hẻm. 
    Tuy nhiên, nếu đầu hẻm có bảng cấm đỗ hoặc phần đường đi trong ngõ, hẻm có bề rộng chỉ đủ cho một làn xe thì bạn vẫn có thể bị xử phạt theo quy định. 
    Theo đó, hành vi đỗ xe sai quy định sẽ bị xử phạt từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng theo quy định rại điểm h, khoản 3 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.
    Tham khảo nhé bạn!

    Pháp luật vô hình, tuy không thể thấy nhưng phải biết!

     
    Báo quản trị |  
  • #509640   08/12/2018

    as00016715
    as00016715

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/08/2018
    Tổng số bài viết (99)
    Số điểm: 975
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 46 lần


    Chào bạn,

    Mình bổ sung thêm ý, do hẻm 2,5m chưa rõ là cả đường hẻm rộng 2,5m hay chỉ là phía trước nhà bạn rộng 2,5m và nó có phải là hẻm cụt ? hay lối thoát hiểm khả thi khi có hỏa hoạn ? Do đó nếu việc dựng đỗ xe có thể ảnh hưởng đến việc thuận tiện giao thông bình thường (chẳng hạn khi bạn đi xe ra và vào va quẹt - trở ngại) như vậy vi phạm quy định về phòng cháy chữa cháy tại Điểm a Khoản 1 Điều 38 - Nghị định 167/2013.

    Mức phạt 300 - 500 nghìn và thẩm quyền phạt thuộc về UBND cấp phường/xã nơi bạn sinh sống.

    Trân trọng.

    Cập nhật bởi as00016715 ngày 08/12/2018 09:21:16 SA sai chính tả
     
    Báo quản trị |