Hỏi về việc chia tài sản cho con cái khi cha mẹ đã ly hôn?

Chủ đề   RSS   
  • #561984 01/11/2020

    Huyvu1991

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/11/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Hỏi về việc chia tài sản cho con cái khi cha mẹ đã ly hôn?

    Dạ chào các anh chị giải đáp giúp em với

    Cha em kết hôn với mẹ em có căn nhà chung rồi cha mẹ em li dị rồi cha em kết hôn với người phụ nữ khác và có 1 đứa con riêng! 

    Cho em hỏi nếu căn nhà bán thì sẽ phân chia như thế nào!? Căn nhà này của ba có trước khi lấy người khác!

    Em xin cám ơn!

    Cập nhật bởi Huyvu1991 ngày 01/11/2020 06:06:04 PM
     
    1083 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Huyvu1991 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (12/11/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #571465   23/05/2021

    Hong312
    Hong312
    Top 150
    Lớp 2

    Vietnam --> Đăk Lăk
    Tham gia:05/05/2021
    Tổng số bài viết (502)
    Số điểm: 3905
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 69 lần


    Theo ý kiến của mình thì theo điều 33 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 căn nhà là tài sản chung của cha bạn và mẹ bạn có trong thời kì hôn nhân của họ mà sau ly hôn chưa chia

    Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng

    Theo  Điều 59 Luật HNGĐ thì nguyên tắc về chia tài sản sở hữu chung thì tài sản chung của vợ chồng thì chia đôi

    Vì vậy căn nhà chỉ có một nửa là của cha bạn và cha bạn chỉ có quyền định đoạn một nửa đó, mẹ bạn sở hữu nửa còn lại của căn nhà và đất.

    Còn nếu trường hợp căn nhà là tài sản riêng của cha bạn (do cha bạn được nhận tặng cho, tài sản hình thành trước thời kỳ hôn nhân, tài sản được chia trong thời kỳ hôn nhân...) thì cha bạn có toàn quyền định đoạt với căn nhà và có quyền di chúc để lại cho bất kỳ ai.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Hong312 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (24/05/2021)
  • #582825   20/04/2022

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 10914
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 223 lần


    Hỏi về việc chia tài sản cho con cái khi cha mẹ đã ly hôn?

    Khi ly hôn thì tài sản chung vợ chồng sẽ được chia (có thể hai bên thỏa thuận hoặc tòa án chia). Đã là tài sản chung vợ chồng thì con cái không có quyền gì đối với tài sản này nên sẽ không được chia chị nhé. Trường hợp tài sản này là tài sản của bố chị thì bố chị có toàn quyền đối với tài sản này, có thể tặng cho, chuyển nhượng hoặc để lại thừa kế mà không phải theo ý kiến của ai.

     
    Báo quản trị |  
  • #584131   21/05/2022

    trinh16399
    trinh16399
    Top 500
    Mầm

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:17/05/2022
    Tổng số bài viết (139)
    Số điểm: 815
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 9 lần


    Hỏi về việc chia tài sản cho con cái khi cha mẹ đã ly hôn?

    Theo như thông tin mà bạn cung cấp thì căn nhà trên hình thành trong thời kỳ hôn nhân giữa bố và mẹ của bạn. Do vậy căn cứ vào khoản 1 Điều 33 Luật hôn nhân gia đình 2014 thì:

    “Điều 33. Tài sản chung của vợ chồng

    1. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.”

    Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.”

    Như vậy nếu ngôi nhà trên không phải là tài sản mà bố bạn được thừa kế, tặng cho riêng, có được qua giao dịch bằng tài sản riêng hoặc bố mẹ bạn đã thảo thuận chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân thì nó được xác nhận là tải sản chung của bố mẹ bạn.

    Tuy nhiên, bạn đã nói rằng bố mẹ bạn đã ly hôn, vậy cho nên giữa hai người đã thoả thuận phân chia tài sản sau ly hôn theo quyết định công nhận thuận tình ly hôn hoặc bản án của toà án (Được chia theo quy định tại Điều 59 Nguyên tắc giải quyết tài sản của vợ chồng khi ly hôn của  luật hôn nhân và gia đình năm 2014). Do đó, trong trường này có thể mẹ bạn đã nhận được khoản tiền chênh lệch của ngôi nhà do vậy, bạn và mẹ bạn hoàn toàn không có quyền gì trong trường hợp bố bạn muốn bán căn nhà trên.

     
    Báo quản trị |