Hỏi về việc chấm dứt hợp đồng lao động khi hết hạn HĐLĐ?

Chủ đề   RSS   
  • #568770 07/03/2021

    sonkhaco

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/12/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Hỏi về việc chấm dứt hợp đồng lao động khi hết hạn HĐLĐ?

    Kính gửi Luật sư,
     
    - Công ty kí Hợp đồng lao động (HĐLĐ) 12 tháng với bà A. HĐLĐ này hết hạn vào ngày 29/01/2021.
     
    - Ngày 05/02/2021 công ty thông báo bằng lời nói về việc không tiếp tục gia hạn HĐLĐ và thanh lý HĐLĐ với bà A. Bà A làm việc hết ngày 05/02/2021.
     
    - Trong quá trình làm việc, bà A có tạm ứng của Công ty số tiền: 8.247.900đ, Công ty đề nghị bà A quay lại Công ty để tất toán khoản tạm ứng này nhưng bà A không đồng ý, bà yêu cầu công ty thanh toán đầy đủ các khoản lương và sau khi trả hồ sơ bảo hiểm bà sẽ hoàn lại tiền cho Công ty.
     
    - Từ ngày 09/02 – 21/02/2021 công ty nghỉ Tết Nguyên đán, nên ngày 23/02/2021 công ty đã chuyển khoản thanh toán lương và chế độ nghỉ việc theo Quyết định nghỉ việc số 17001/2021/QĐNV.NSU ngày 30/01/2021. Sau khi nhận được lương bà A đã chuyển trả số tiền trên cho Công ty.
     
    - Ngày 27/02/2021, công ty nhắn tin thông báo mời bà đến công ty để nhận tờ rời của bảo hiểm và 05 ngày lương của tháng 02 bằng tiền mặt, bà A đã nhờ người quen nhận thay.
     
    - Sau khi công ty hoàn tất mọi thủ tục giấy tờ với bà A thì bà A gọi điện thoại khiếu nại yêu cầu công ty bồi thường với nội dung là do công ty chấm dứt HĐLĐ với bà mà không báo trước bằng văn bản.
     
    - Ngày 03/03/2021, công ty gửi giấy mời đề nghị bà quay lại công ty để giải quyết các thắc mắc, khiếu nại về vấn đề của bà A nhưng bà từ chối.
     
    Với trình bày trên, Công ty kính xin hướng dẫn để Công ty giải quyết lại theo đúng chính sách pháp luật, đúng quyền lợi hợp pháp của cả hai bên. 
     
     
    788 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn sonkhaco vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (08/03/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #568802   08/03/2021

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1513)
    Số điểm: 8612
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1058 lần
    Lawyer

    Khoản 1 Điều 45 BLLĐ năm 2019 chỉ quy định người sử dụng lao động phải thông báo bằng văn bản cho người lao động về việc chấm dứt hợp đồng lao động khi hợp đồng lao động hết thời hạn.

    Tuy nhiên, Nghị định 28/2020/NĐ-CP có hiệu lực ngày 15/4/2020 đã bỏ quy định về việc xử phạt đối với hành vi này. Như vậy, theo quy định hiện nay, doanh nghiệp không báo trước ngày hợp đồng lao động hết hạn sẽ không còn bị phạt hành chính.

    Quy định này hoàn toàn phù hợp với tình hình thực tế cũng như quy định về việc thông báo trước khi hết hạn hợp đồng được ghi nhận tại Bộ luật Lao động năm 2019.

    Do đó, khi Hợp đồng lao động hết hạn người lao động và người sử dụng lao động được thỏa thuận về việc có ký tiếp hợp đồng lao động hay không mà người lao động cũng đã nghỉ việc. Trường hợp này, khi hết hạn hợp đồng, Công ty bạn có thể không tiếp tục ký hợp đồng lao động với người lao động và không phải bồi thường, cũng như không có nghĩa vụ gì cho người lao động khi đã thực hiện đầy đủ các nghĩa vụ của mình.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (08/03/2021)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;