Hỏi về tố cáo đối với hành vi bôi nhọ danh dự?

Chủ đề   RSS   
  • #575154 31/08/2021

    lannguyen3108

    Sơ sinh


    Tham gia:Cách đây vài giây
    Tổng số bài viết (0)
    Số điểm: 0
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về tố cáo đối với hành vi bôi nhọ danh dự?

    Em chào anh chị. anh chị cho em hỏi 1 chút. ví dụ: chúng em là cấp phòng giáo dục thì khi có 1 nhân viên trường tố cáo người A là bôi nhọ danh dự của họ thì đối với Phòng GD sẽ thực hiện như thế nào ạ. Em cảm ơn.

     
    175 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #575161   31/08/2021

    nguyenphuong2804
    nguyenphuong2804
    Top 100
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2018
    Tổng số bài viết (635)
    Số điểm: 4110
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 37 lần


    Liên quan đến trường hợp của anh/chị, em xin trao đổi một số thông tin như sau:
    - Đầu tiên về thẩm quyền của Phòng giáo dục và đào tạo:
    Theo Khoản 9, Điều 13 Nghị định 127/2018/NĐ-CP quy định trách nhiệm của Phòng Giáo dục và Đào tạo như sau: 
     “Điều 13. Trách nhiệm của Phòng Giáo dục và Đào tạo
    ...
    9. Thực hiện kiểm tra, giải quyết khiếu nại, giải quyết tố cáo và xử lý vi phạm theo quy định của pháp luật.”
     
    Như vậy, trên cơ sở nhiệm vụ, quyền hạn Phòng giáo dục và Đào tạo vẫn áp dụng  các quy định của Luật tố cáo 2018 để tiếp nhận đơn tố cáo liên quan để xác định phạm vi và ghi nhận vấn đề cần xử lý theo quy trình được quy định.  
     
    - Liên quan đến nội dung tố cáo: Vì có thể người bị tố cáo A cũng là nhân viên trong ngành giáo dục (cùng đơn vị) và cá nhân có gửi đơn tố cáo đến PGD để xin xem xét, trường hợp này PGD tiếp nhận đơn tố cáo, xác minh nội dung và giải quyết vấn đề trong phạm vi viên chức, công chức mà đơn vị quản lý, có hướng xử lý các cá nhân liên quan theo phạm vi chuyên ngành.
    Trường hợp liên quan đến bôi nhọ danh dự nhân phẩm nhưng chưa rõ cụ thể, tính chất thì có thể hướng dẫn tố cáo đến cơ quan công an để xác định mức độ hoặc các vi phạm liên quan thì có biện pháp xử lý phù hợp hoặc khởi kiện tại Tòa án.
    Vì hiện tại không có hướng dẫn quy trình riêng, nên đơn vị có thể áp dụng theo pháp luật chuyên ngành tố cáo để thực hiện.
     
    Thông tin sơ bộ đến anh/chị.
     
     
    Báo quản trị |