Hỏi về Thủ tục mở chi nhánh khám chữa bệnh bằng y học cổ truyền tại Tp.HCM?

Chủ đề   RSS   
  • #550110 27/06/2020

    Hỏi về Thủ tục mở chi nhánh khám chữa bệnh bằng y học cổ truyền tại Tp.HCM?

    Chào Luật sư.

    Tôi đứng tên làm chủ phòng khám bệnh YHCT tại Bình Dương. Cơ sở đã được Sở Y tế Bình Dương cấp giấy phép hoạt động. Nay tôi muốn mở thêm cơ sở 2 khám bệnh YHCT tại TP. Hồ Chí Minh. Vậy hồ sơ gồm những gì và nộp tại đâu.

    Xin cảm ơn luật sư.

     
    1115 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Thaivuong63 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/06/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #554995   15/08/2020

    hongphuongtg98
    hongphuongtg98
    Top 75
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (820)
    Số điểm: 5755
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 122 lần


    Điều 42 Luật khám chữa bệnh 2009 quy định Điều kiện hoạt động của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh
     
    - Có quyết định thành lập của cơ quan nhà nước có thẩm quyền đối với cơ sở khám bệnh, chữa bệnh do Nhà nước thành lập hoặc giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc giấy phép đầu tư theo quy định của pháp luật đối với cơ sở khám bệnh, chữa bệnh khác.
     
    - Có giấy phép hoạt động do Bộ trưởng Bộ Y tế, Bộ trưởng Bộ Quốc phòng hoặc Giám đốc Sở Y tế cấp.
     
     Điều 46  Hồ sơ đề nghị cấp, cấp lại hoặc điều chỉnh giấy phép hoạt động đối với cơ sở khám bệnh, chữa bệnh
     
    - Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép hoạt động bao gồm:
     
    + Đơn đề nghị cấp giấy phép hoạt động;
     
    + Bản sao quyết định thành lập của cơ quan nhà nước có thẩm quyền đối với cơ sở khám bệnh, chữa bệnh của Nhà nước hoặc giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh đối với cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tư nhân hoặc giấy chứng nhận đầu tư đối với cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có vốn đầu tư nước ngoài;
     
    + Bản sao chứng chỉ hành nghề của người chịu trách nhiệm chuyên môn kỹ thuật, người phụ trách bộ phận chuyên môn và danh sách ghi rõ họ tên, số chứng chỉ, phạm vi hoạt động chuyên môn của từng người hành nghề đối với bệnh viện; bản sao chứng chỉ hành nghề của từng người hành nghề đối với cơ sở khám bệnh, chữa bệnh khác;
     
    + Bản kê khai cơ sở vật chất, thiết bị y tế, bản mô tả mô hình tổ chức và hồ sơ nhân sự;
     
    + Tài liệu chứng minh cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đáp ứng điều kiện quy định tại Điều 43 của Luật này;
     
    + Đối với bệnh viện, ngoài các điều kiện quy định tại các điểm a, b, c, d và đ khoản này còn phải có Điều lệ tổ chức và hoạt động, phương án hoạt động ban đầu.
     
    Trên đây là nội dung mình hỗ trợ, bạn có thể tham khảo nhé.
     
    Báo quản trị |  
  • #555006   16/08/2020

    Caothikimdung1001
    Caothikimdung1001
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/08/2020
    Tổng số bài viết (305)
    Số điểm: 1625
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 16 lần


    Tại Khoản 1 Điều 12 Nghị định 109/2016/NĐ-CP quy định cấp chứng chỉ hành nghề đối với người hành nghề và cấp giấy phép hoạt động đối với cơ sở khám, chữa bệnh, có quy định:

    Điều 12. Nguyên tắc đăng ký hành nghề

    1. Người hành nghề chỉ được làm người chịu trách nhiệm chuyên môn kỹ thuật của một cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.
    => Như vậy, căn cứ quy định đã trích dẫn ở trên thì một người được cấp chứng chỉ hành nghề khám chữa bệnh chỉ được chịu trách nhiệm chuyên môn kỹ thuật của cơ sở khám chữa bệnh. Vậy nên, bác sĩ nếu đã được cấp chứng chỉ hành nghề thì cũng chỉ được mở một phòng khám và chịu trách nhiệm hoạt động của phòng khám đó.

     

     
    Báo quản trị |