Hỏi về quyền của người sử dụng nhà thuê?

Chủ đề   RSS   
  • #570258 13/04/2021

    lily_ng

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/04/2021
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Hỏi về quyền của người sử dụng nhà thuê?

    Xin hỏi Luật Sư,

    Tôi vừa ký hợp đồng thuê căn hộ chung cư trong vòng 1 năm, nhưng mới vừa vào ở chưa được một tháng, liên tục có người và môi giới dẫn khách đến xem nhà và yêu cầu tôi mở cửa nhà cho khách vào xem để bán nhà, trong khi tôi không nhận được bất kỳ thông báo nào của chủ nhà về việc này, thì tôi có được phép từ chối không cho họ vào xem nhà hay không? Và nếu chủ nhà có đồng ý việc vào xem nhà, nhưng đây là nhà tôi đã thuê, khách họ cứ ra vào như vậy, ảnh hưởng đến tôi, như vậy tôi có quyền kiện chủ nhà hay không?

     
    434 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lily_ng vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (14/04/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #573091   30/06/2021

    Hong312
    Hong312
    Top 200


    Vietnam --> Đăk Lăk
    Tham gia:05/05/2021
    Tổng số bài viết (343)
    Số điểm: 2255
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 62 lần


    Theo ý kiến cá nhân, mình xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

    Đầu tiên, thì phải xem xét xem hợp đồng thuê nhà của bạn và chủ nhà có thỏa thuận đến việc bảo đảm sự riêng tư cho người thuê nhà hay không. cụ thể ở đây là hay có môi giới và người đi xem nhà đến làm phiền người thuê nhà, nếu chưa có đề cập trong hợp đồng thì hai bên thuê và cho thuê thỏa thuận lại với nhau

    Quyền và nghĩa vụ của hai bên thì dựa vào hợp đồng để xác định, luật dân sự chỉ quy định chung.

    Còn trong trường hợp hai bên có thỏa thuận với nhau về vấn đề trên thì người thuê nhà có quyền yêu cầu người cho thuê thực hiện nghĩa vụ đảm bảo sự riêng tư không gian sống cho người thuê tránh việc người khác đến làm phiền, nếu bên cho thuê vẫn vi phạm thì căn cứ theo hợp đồng để phạt vi phạm hợp đồng 

    Theo Điều 418, Bộ luật Dân sự năm 2015

    Điều 418. Thỏa thuận phạt vi phạm

    1. Phạt vi phạm là sự thỏa thuận giữa các bên trong hợp đồng, theo đó bên vi phạm nghĩa vụ phải nộp một khoản tiền cho bên bị vi phạm.

    2. Mức phạt vi phạm do các bên thỏa thuận, trừ trường hợp luật liên quan có quy định khác.

    3. Các bên có thể thỏa thuận về việc bên vi phạm nghĩa vụ chỉ phải chịu phạt vi phạm mà không phải bồi thường thiệt hại hoặc vừa phải chịu phạt vi phạm và vừa phải bồi thường thiệt hại.

    Trường hợp các bên có thỏa thuận về phạt vi phạm nhưng không thỏa thuận về việc vừa phải chịu phạt vi phạm và vừa phải bồi thường thiệt hại thì bên vi phạm nghĩa vụ chỉ phải chịu phạt vi phạm.

    Tuy nhiên chế tài trên chỉ áp dụng được khi hai bên có sự thỏa thuận trong hợp đồng.

    Theo mình, để giải quyết vấn đề trên trước tiên thì bạn nên thỏa thuận lại rõ hơn với chủ nhà.

     
    Báo quản trị |