Hỏi về Nghị định 10/2020/ND-CP về điều kiện kinh doanh vận tải

Chủ đề   RSS   
  • #567903 20/02/2021

    Hỏi về Nghị định 10/2020/ND-CP về điều kiện kinh doanh vận tải

    Xin hỏi: Trong điều 18 khoản 1 của nghị định 10/2020/ND-CP 1. Văn bằng, chứng chỉ kèm theo hồ sơ xin cấp lại giấp phép kinh doanh vận tải là loại giấy tờ gì? 2. Quyết định thành lập và qui định chức năng, nhiệm vụ của bộ phận quản lý, theo dõi các điều kiện an toàn lài loại giấy tờ gì? Do ai cấp quyết định này? Xin cảm ơn

     
    631 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lanlanlann vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (20/02/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #567923   20/02/2021

    Special29
    Special29
    Top 150
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/12/2019
    Tổng số bài viết (554)
    Số điểm: 4153
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 79 lần


    Căn cứ Khoản 1 Điều 18 Nghị định 10/2020/NĐ-CP quy định:

    "Điều 18. Hồ sơ đề nghị cấp, cấp lại Giấy phép kinh doanh

    1. Hồ sơ đề nghị cấp Giấy phép kinh doanh đối với doanh nghiệp, hợp tác xã kinh doanh vận tải bao gồm:

    a) Giấy đề nghị cấp Giấy phép kinh doanh theo mẫu quy định tại Phụ lục I của Nghị định này;

    b) Bản sao văn bằng, chứng chỉ của người trực tiếp điều hành hoạt động vận tải;

    c) Bản sao hoặc bản chính Quyết định thành lập và quy định chức năng, nhiệm vụ của bộ phận quản lý, theo dõi các điều kiện về an toàn giao thông (áp dụng đối với doanh nghiệp, hợp tác xã kinh doanh vận tải hành khách theo tuyến cố định, vận tải hành khách bằng xe buýt, vận tải hành khách bằng xe taxi, vận tải hàng hóa bằng công-ten-nơ, vận tải hành khách sử dụng hợp đồng điện tử)."

    Theo đó, văn bằng, chứng chỉ ở đây là bằng cấp của người trực tiếp điều hành hoạt đồng vận tải (người quản lý) ví dụ như bằng đại học, cao đẳng,...

    Trước đây tại Khoản 4 Điều 13 Nghị định 86/2014/NĐ-CP(văn bản đã hết hiệu lực) có quy định cụ thể về bằng cấp như sau: "4. Người điều hành vận tải phải có trình độ chuyên môn về vận tải từ trung cấp trở lên hoặc có trình độ từ cao đẳng trở lên đối với các chuyên ngành kinh tế, kỹ thuật khác và có thời gian công tác liên tục tại đơn vị vận tải từ 03 năm trở lên."  Tuy nhiên, tại văn bản thay thế Nghị định 10/2020/NĐ-CP (đang có hiệu lực) không còn quy định trên nữa. 

     
     
    Báo quản trị |