Hỏi về mức lương đóng BHXH thể hiện trong HĐLĐ?

Chủ đề   RSS   
  • #573448 07/07/2021

    Hỏi về mức lương đóng BHXH thể hiện trong HĐLĐ?

    Kính gửi Luật sư,

    Cho em hỏi công ty em muốn trả lương theo hình thức Lương khoán và đóng BHXH theo lương cơ bản ghi trong HĐLĐ ví dụ như sau:

    Mức lương khoán: 17.000.000 VNĐ/ tháng

                                   Trong đó: 

                                    Lương cơ bản: 5.500.000 VNĐ

                                    Lương hoàn thành nhiệm vụ: 11.500.000 VNĐ

    Tiền lương này bao gồm tiền tăng ca, Thuế thu nhập cá nhân, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế và bảo hiểm thất nghiệp mà Người Lao Động phải đóng theo pháp luật Việt Nam.

    Nhờ Luật sư giải đáp giúp em, công ty em ghi trên HĐLĐ như trên và đóng BHXH ở mức 5.500.000 thì có đúng với Luật lao động không ạ?

     
    483 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hotrongkienxd@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (10/07/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #573504   09/07/2021

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10427)
    Số điểm: 57724
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4471 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Tại khoản 2 Điều 89 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc bao gồm những khoản sau đây:

    - Mức lương;

    - Phụ cấp lương;

    - Các khoản bổ sung khác theo quy định của pháp luật về lao động.

    Như vậy, khác với trước đây đơn vị sử dụng lao động thường chỉ đóng BHXH dựa trên mức lương cơ bản không thấm hơn mức lương tối thiểu vùng thì nay phải đóng BHXH dựa trên mức lương (lương cơ bản, lương tối thiểu, lương khoán, lương sản phẩm, lương công nhật...) và cả các khoản phụ cấp (phụ cấp chức vụ, trách nhiệm, thâm niên...) và các khoản bổ sung lương khác (lương hoàn thành trách nhiệm, lương bổ sung, truy lĩnh lương...). Có nghĩa rằng, cứ lương thể hiện trong HĐLĐ thì phải tham gia BHXH chứ không "né" được nữa.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (10/07/2021) hotrongkienxd@gmail.com (13/07/2021)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com