Hỏi về kê khai tài sản, thu nhập theo Luật phòng chống tham nhũng năm 2018

Chủ đề   RSS   
  • #576728 31/10/2021

    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (1433)
    Số điểm: 12415
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 282 lần


    Hỏi về kê khai tài sản, thu nhập theo Luật phòng chống tham nhũng năm 2018

    Tại công ty cổ phần có vốn nhà nước 20%, Bí thư Chi bộ đồng thời làm Phó tổng giám đốc (nhưng không là người đại diện vốn nhà nước) thì có phải kê khai tài sản, thu nhập theo Luật phòng chống tham nhũng năm 2018 và Nghị định số 130/2020/NĐ-CP ngày 30/10/2020 không?

    Theo quy định tại Điều 34 của Luật Phòng, chống tham nhũng 2018 (được sửa đổi/ bổ sung bởi  Khoản 3 Điều 217 Luật Doanh nghiệp 2020) có quy định:

    "Điều 34. Người có nghĩa vụ kê khai tài sản, thu nhập

    1. Cán bộ, công chức.

    2. Sĩ quan Công an nhân dân; sĩ quan Quân đội nhân dân, quân nhân chuyên nghiệp.

    3. Người giữ chức vụ từ Phó trưởng phòng và tương đương trở lên công tác tại đơn vị sự nghiệp công lập, doanh nghiệp do Nhà nước nắm giữ 100% vốn điều lệ, người được cử làm đại diện phần vốn nhà nước tại doanh nghiệp.

    4. Người ứng cử đại biểu Quốc hội, người ứng cử đại biểu Hội đồng nhân dân".

    Và tại Điều 10 Nghị định 130/2020/NĐ-CP về kiểm soát tài sản, thu nhập của người có chức vụ, quyền hạn trong cơ quan, tổ chức, đơn vị cũng quy định

    Như vậy:  Bí thư Chi bộ đồng thời làm phó tổng giám đốc (nhưng không là người đại diện vốn nhà nước) sẽ không phải thực hiện kê khai tài sản.

    Thông tin tham khảo đến mọi người.

     
    784 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận