Hỏi về điều kiện làm kế toán?

Chủ đề   RSS   
  • #566459 11/01/2021

    TRANTHINGOC92

    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:11/01/2021
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Hỏi về điều kiện làm kế toán?

    e chào các anh/chị, e học đại học chuyên ngành kinh tế quản lý, ko có liên quan đến kế toán, hiện e đang làm cho phòng kế toán của DN có 100% vốn nước ngoài. KT trưởng ủy quyền e ký thay phiếu chi, như vậy có vi phạm gì không? bản thân e ko học kế toán nhưng làm kế toán tiền mặt thì có được ko? e học ở trung tâm kế toán thì chứng chỉ kế toán của e có giá trị pháp lý ko ạ?

    mong nhận đc phản hồi tích cực ạ, e xin cảm ơn

     
    1045 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRANTHINGOC92 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (11/01/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #567441   31/01/2021

    nhatgiabao
    nhatgiabao
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/04/2017
    Tổng số bài viết (462)
    Số điểm: 2912
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 99 lần


    Chào bạn, trường hợp của bạn mình có chia sẻ như sau:

     Căn cứ theo quy định tại Điều 51 Luật Kế toán 2014 thì

    "Điều 51. Tiêu chuẩn, quyền và trách nhiệm của người làm kế toán

    1. Người làm kế toán phải có các tiêu chuẩn sau đây:

    a) Có phẩm chất đạo đức nghề nghiệp, trung thực, liêm khiết, có ý thức chấp hành pháp luật;

    b) Có trình độ chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán.

    2. Người làm kế toán có quyền độc lập về chuyên môn, nghiệp vụ kế toán.

    3. Người làm kế toán có trách nhiệm tuân thủ các quy định của pháp luật về kế toán, thực hiện các công việc được phân công và chịu trách nhiệm về chuyên môn, nghiệp vụ của mình. Khi thay đổi người làm kế toán, người làm kế toán cũ có trách nhiệm bàn giao công việc kế toán và tài liệu kế toán cho người làm kế toán mới. Người làm kế toán cũ phải chịu trách nhiệm về công việc kế toán trong thời gian mình làm kế toán".

    Theo như thông tin bạn cung cấp thì bản thân bạn không học kế toán là người không có trình độ chuyên môn, nghiệp về kế toán, không đáp ứng được điều kiện theo quy định của pháp luật hiện hành.

    Doanh nghiệp bị xử phạt vi phạm hành chính với hành vi "Bố trí người làm kế toán, người làm kế toán trưởng, phụ trách kế toán không đủ tiêu chuẩn, điều kiện theo quy định" với mức phạt tiền từ từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng (theo quy định tại Điểm c Khoản 2 Điều 17 Nghị định 41/2018/NĐ-CP).

     

    Bảo Bảo

     
    Báo quản trị |