Hỏi về đền bù trong tai nạn giao thông khi cả hai đều có lỗi?

Chủ đề   RSS   
  • #566463 11/01/2021

    dangvxbg

    Sơ sinh

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:11/01/2021
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Hỏi về đền bù trong tai nạn giao thông khi cả hai đều có lỗi?

    Em là học sinh lớp 11 khi đi xe máy 50cc từ đường nhánh ra đường ưu tiên ko nhường đường và gây tai nạn vs 1 hs lớp 11 khác đi xe 110cc và họ bị gãy tay vì thế em có dc lấy xe về khi chưa đền bù cho họ ko ạ

    Em cảm ơn

     
    386 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn dangvxbg vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (12/01/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #566881   26/01/2021

    Special29
    Special29
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/12/2019
    Tổng số bài viết (475)
    Số điểm: 3575
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 66 lần


    Điều 584 Bộ luật dân sự năm 2015 quy định về căn cứ phát sinh trách nhiệm bồi thường thiệt hại

     “1. Người nào có hành vi xâm phạm tính mạng, sức khỏe, danh dự, nhân phẩm, uy tín, tài sản, quyền, lợi ích hợp pháp khác của người khác mà gây thiệt hại thì phải bồi thường, trừ trường hợp Bộ luật này, luật khác có liên quan quy định khác.

    2. Người gây thiệt hại không phải chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại trong trường hợp thiệt hại phát sinh là do sự kiện bất khả kháng hoặc hoàn toàn do lỗi của bên bị thiệt hại, trừ trường hợp có thỏa thuận khác hoặc luật có quy định khác.”

    3. Trường hợp tài sản gây thiệt hại thì chủ sở hữu, người chiếm hữu tài sản phải chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại, trừ trường hợp thiệt hại phát sinh theo quy định tại khoản 2 Điều này.”

    Khoản 4 Điều 585 quy định về nguyên tắc bồi thường thiệt hại:

    “4. Khi bên bị thiệt hại có lỗi trong việc gây thiệt hại thì không được bồi thường phần thiệt hại do lỗi của mình gây ra.”

    Điều 363. Bồi thường thiệt hại trong trường hợp bên bị vi phạm có lỗi

    “Trường hợp vi phạm nghĩa vụ và có thiệt hại là do một phần lỗi của bên bị vi phạm thì bên vi phạm chỉ phải bồi thường thiệt hại tương ứng với mức độ lỗi của mình.”

     
    Cập nhật bởi Special29 ngày 26/01/2021 01:33:45 CH
     
    Báo quản trị |