Hỏi về cách tính ngày phép thâm niên?

Chủ đề   RSS   
  • #581418 16/03/2022

    Hỏi về cách tính ngày phép thâm niên?

    Chào luật sư, tôi xin hỏi về thâm niên để tính phép hàng năm.

    Theo BLLĐ 2019 "Điều 114. Ngày nghỉ hằng năm tăng thêm theo thâm niên làm việc: Cứ đủ 05 năm làm việc cho một người sử dụng lao động thì số ngày nghỉ hằng năm của người lao động theo quy định tại khoản 1 Điều 113 của Bộ luật này được tăng thêm tương ứng 01 ngày."

    Vậy nlđ làm việc cho Công ty A 10 năm, đã nghỉ việc vào năm 2020 (có đơn xin nghỉ việc và quyết định cho thôi việc). Đến năm 2022 đó nlđ này lại được tuyển lại vào Công ty A. Vậy phép năm của nlđ lúc này là 12 ngày hay 14 ngày ạ?

    Rất mong nhận được tư vấn ạ.

     

     
    51 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn dolly00 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (06/06/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #589019   31/07/2022

    lvkhngoc
    lvkhngoc

    Mầm

    Vietnam
    Tham gia:10/07/2022
    Tổng số bài viết (98)
    Số điểm: 730
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 23 lần


    Hỏi về cách tính ngày phép thâm niên?

    Chào bạn, trong trường hợp của bạn, mình có quan điểm như sau: 

    Căn cứ quy định tại Khoản 1 Điều 113, Điều 114 Bộ Luật lao động 2019

    “Điều 113. Nghỉ hằng năm

    1. Người lao động làm việc đủ 12 tháng cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động như sau:

    a) 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;

    b) 14 ngày làm việc đối với người lao động chưa thành niên, lao động là người khuyết tật, người làm nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm;

    c) 16 ngày làm việc đối với người làm nghề, công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm.

    [...]”

    “Điều 114. Ngày nghỉ hằng năm tăng thêm theo thâm niên làm việc

    Cứ đủ 05 năm làm việc cho một người sử dụng lao động thì số ngày nghỉ hằng năm của người lao động theo quy định tại khoản 1 Điều 113 của Bộ luật này được tăng thêm tương ứng 01 ngày.”

    Và Điều 65 Nghị định 145/2020/NĐ-CP 

    Điều 65. Thời gian được coi là thời gian làm việc để tính số ngày nghỉ hằng năm của người lao động

    1. Thời gian học nghề, tập nghề theo quy định tại Điều 61 của Bộ luật Lao động nếu sau khi hết thời gian học nghề, tập nghề mà người lao động làm việc cho người sử dụng lao động.

    2. Thời gian thử việc nếu người lao động tiếp tục làm việc cho người sử dụng lao động sau khi hết thời gian thử việc. 

    3. Thời gian nghỉ việc riêng có hưởng lương theo khoản 1 Điều 115 của Bộ luật Lao động.

    4. Thời gian nghỉ việc không hưởng lương nếu được người sử dụng lao động đồng ý nhưng cộng dồn không quá 01 tháng trong một năm.

    5. Thời gian nghỉ do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp nhưng cộng dồn không quá 6 tháng.

    6. Thời gian nghỉ do ốm đau nhưng cộng dồn không quá 02 tháng trong một năm.

    7. Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.

    8. Thời gian thực hiện các nhiệm vụ của tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở mà được tính là thời gian làm việc theo quy định của pháp luật.

    9. Thời gian phải ngừng việc, nghỉ việc không do lỗi của người lao động.

    10. Thời gian nghỉ vì bị tạm đình chỉ công việc nhưng sau đó được kết luận là không vi phạm hoặc không bị xử lý kỷ luật lao động.

    Căn cứ những quy định trên, thời gian người lao động nghỉ việc từ năm 2020 đến năm 2022 không được coi là thời gian làm việc để tính số ngày nghỉ hằng năm. 

    Do đó trong trường hợp này người lao động khi quay trở lại làm việc thì tính số ngày phép năm là 12 ngày đối với làm việc trong điều kiện bình thường. 

    Một số thông tin gửi bạn tham khảo.

     
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lvkhngoc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/08/2022)