hoi luat cho tang dat

Chủ đề   RSS   
  • #290969 11/10/2013

    buithuhienhm

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/10/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    hoi luat cho tang dat

    Toi co mot thac mac kinh mong luat su tra loi dup.....toi va chong ket hon tu nam 2005 co 2 con roi .vo chong toi,danh dum,mua dc mieng dat cua me chong toi .me chong toi dung ten quyen so huu mieng dat do .nay me lam giay to cho tang lai nhung chi lam cho tang va dung ten so do mot minh chong toi .vay xin hoi luat su ..neu nhu vo chong toi ly di thi toi va hai con co quyen loi trong mieng dat do k
     
    6608 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #291030   11/10/2013

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 75
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (836)
    Số điểm: 4505
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 416 lần
    Lawyer

    Chào bạn, 

    Trước khi trả lời những câu hỏi của bạn, luật sư công ty Luật Tiền Phong xin được hỏi bạn những câu hỏi sau:

    Thứ nhất, việc vợ chồng bạn dành dụm tiền mua lại đất từ mẹ chồng của bạn có được lập thành văn bản, có ai biết hoặc làm chứng cho việc này không? 

    Thứ hai, khi mẹ chồng bạn làm giấy tờ tặng cho riêng mình chồng bạn, bạn có ý kiến đề xuất mẹ chồng bạn đưa tên bạn vào hợp đồng tặng cho chung hay không? việc đề nghị này có ai biết không?

    Điều 27 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2000 quy định: "Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh và những thu nhập hợp pháp khác của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và những tài sản khác mà vợ chồng thoả thuận là tài sản chung".

    Đối chiếu trường hợp của bạn với quy định của pháp luật, nếu bạn không có bằng chứng gì về việc đưa tiền cho mẹ chồng bạn để có căn cứ xác định đất trên là do vợ chồng bạn mua chung trong thời kỳ hôn nhân thì khi vợ chồng bạn ly hôn bạn sẽ không được chia tài sản là đất này.

    Trong trường hợp vợ chồng bạn có tạo dựng được nhà trên đất trong thời kỳ hôn nhân thì bạn sẽ được xem xét phân chia nhà.

    Trên đây là câu trả lời của luật sư, nếu còn điểm gì chưa rõ hoặc cần được hỗ trợ thêm, bạn vui lòng gọi tổng đài tư vấn của Luật Tiền Phong 041088/4/3 để được trợ giúp!

    Trân trọng./.

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #291262   13/10/2013

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2011)
    Số điểm: 13068
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 778 lần
    Lawyer

    Những thắc mắc của bạn là những thắc mắc mà chúng tôi thường giải đáp trên diễn đàn, bạn cần xem kỹ các nội dung sau:

    1. Tài sản riêng là: Tài sản có trước khi ly hôn, Tài sản được Tặng cho riêng, Tài sản được thừa kế riêng, Tài sản mà vợ chồng có văn bản thỏa thuận là tài sản riêng của một người.

    2. Chỉ Tài sản chung thì khi ly hôn mới được chia chung theo nguyên tắc mỗi người một nửa, tài sản riêng của ai người đó hưởng.

    3. Việc tặng cho là việc bình thường, Một người có thể tặng cho nhiều người và Nhiều người có thể tặng cho một người đó là quyền của chủ sở hữu tài sản. Việc tặng cho có thể là những người trong huyết thống, trong gia đình hoặc bất kỳ ai..

    Như thế bạn đã hiểu được tình huống của bạn rồi đấy. Bạn tham khảo thêm ở www.luatdoanhgia.vn để biết thêm các thông tin có liên quan.

    Thân chào!

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Công ty Luật TNHH Tiền Phong

Hotline: 0916162618

Website: www.luattienphong.vn - www.luattienphong.net