Học sinh trung học cơ sở nghỉ học bao nhiêu buổi thì không được lên lớp?

Chủ đề   RSS   
  • #591721 28/09/2022

    minhcong99
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/03/2022
    Tổng số bài viết (382)
    Số điểm: 3500
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 35 lần


    Học sinh trung học cơ sở nghỉ học bao nhiêu buổi thì không được lên lớp?

    Căn cứ Điều 12 Thông tư 22/2021/TT-BGDĐT quy định về được lên lớp, đánh giá lại trong kì nghỉ hè, không được lên lớp như sau:

    1. Học sinh có đủ các điều kiện dưới đây thì được lên lớp hoặc được công nhận hoàn thành chương trình trung học cơ sở, chương trình trung học phổ thông:

    a) Kết quả rèn luyện cả năm học (bao gồm kết quả đánh giá lại sau khi rèn luyện trong kì nghỉ hè theo quy định tại Điều 13 Thông tư này) được đánh giá mức Đạt trở lên.

    b) Kết quả học tập cả năm học (bao gồm kết quả đánh giá lại các môn học theo quy định tại Điều 14 Thông tư này) được đánh giá mức Đạt trở lên.

    c) Nghỉ học không quá 45 buổi trong một năm học (tính theo kế hoạch giáo dục 01 buổi/ngày được quy định trong Chương trình giáo dục phổ thông, bao gồm nghỉ học có phép và không phép, nghỉ học liên tục hoặc không liên tục).

    2. Trường hợp học sinh phải rèn luyện trong kì nghỉ hè thực hiện theo quy định tại Điều 13 Thông tư này; học sinh phải kiểm tra, đánh giá lại môn học trong kì nghỉ hè thực hiện theo quy định tại Điều 14 Thông tư này.

    3. Học sinh không đáp ứng yêu cầu quy định tại khoản 1 Điều này thì không được lên lớp hoặc không được công nhận hoàn thành chương trình trung học cơ sở, chương trình trung học phổ thông.

    4. Đối với học sinh khuyết tật: Hiệu trưởng căn cứ kết quả đánh giá học sinh khuyết tật theo quy định tại Điều 11 Thông tư này để xét lên lớp hoặc công nhận hoàn thành chương trình trung học cơ sở, chương trình trung học phổ thông đối với học sinh khuyết tật.

    Như vậy, học sinh trung học cơ sở nghỉ học học quá 45 buổi trong một năm học (tính theo kế hoạch giáo dục 01 buổi/ngày được quy định trong Chương trình giáo dục phổ thông, bao gồm nghỉ học có phép và không phép, nghỉ học liên tục hoặc không liên tục) thì sẽ không được lên lớp theo quy định pháp luật.

     
    2930 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #591907   29/09/2022

    vuthienan134
    vuthienan134
    Top 500
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:14/06/2022
    Tổng số bài viết (351)
    Số điểm: 3645
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 28 lần


    Học sinh trung học cơ sở nghỉ học bao nhiêu buổi thì không được lên lớp?

    Cảm ơn bài viết của tác giả. Nhờ có bài viết của bạn mà những bạn học sinh trung học cơ sở có thể biết được nghỉ học bao nhiêu buổi thì sẽ không được lên lớp. Những bạn học sinh hiện tại vẫn chưa biết được quy định này nên có một vài bạn bị giao ban nhưng không nắm rõ lý do. Bài viết của bạn rất hữu ích, mong trong tương lai có thể nhận thêm nhiều bài viết từ bạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #591920   29/09/2022

    anhhong58
    anhhong58
    Top 200
    Lớp 3

    Vietnam
    Tham gia:16/03/2022
    Tổng số bài viết (438)
    Số điểm: 4410
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 32 lần


    Học sinh trung học cơ sở nghỉ học bao nhiêu buổi thì không được lên lớp?

    Cảm ơn bạn vì đã chia sẻ thông tin hữu ích này.

    Tuy nhiên, theo quan điểm của mình, trong một số trường hợp vì sức khỏe mà học sinh không thể đến trường quá 45 ngày nhưng lại có các biện pháp để theo kịp chương trình trên lớp như thuê gia sư về dạy kèm tại nhà thì vẫn nên được xem xét cho lên lớp nếu kết quả thi đạt đủ số điểm để lên lớp

     
    Báo quản trị |