Học sinh sử dụng "phao" trong kì thi THPT bị xử lý thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #610350 06/04/2024

    motchutmoingay24
    Top 200
    Lớp 5

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/03/2024
    Tổng số bài viết (440)
    Số điểm: 6715
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 138 lần


    Học sinh sử dụng "phao" trong kì thi THPT bị xử lý thế nào?

    Hành vi gian lận, sử dụng tài liệu khi không được phép trong học tập, thi cử, tuyển sinh là hành vi vi phạm pháp luât. Như vậy, học sinh sử dụng phao trong kì thi THPT bị xử lý ra sao?

    (1) Học sinh sử dụng “phao” trong kì thi tốt nghiệp THPT bị xử lý thế nào?

    Theo Điều 22 Luật Giáo dục 2019, các hành vi bị cấm trong cơ sở giáo dục là:

    - Xúc phạm nhân phẩm, danh dự, xâm phạm thân thể nhà giáo, cán bộ, người lao động của cơ sở giáo dục và người học.

    - Xuyên tạc nội dung giáo dục.

    - Gian lận trong học tập, kiểm tra, thi, tuyển sinh.

    - Hút thuốc; uống rượu, bia; gây rối an ninh, trật tự.

    - Ép buộc học sinh học thêm để thu tiền.

    - Lợi dụng việc tài trợ, ủng hộ giáo dục để ép buộc đóng góp tiền hoặc hiện vật.

    Như vậy, gian lận trong học tập, kiểm tra, thi, tuyển sinh là một trong các hành vi bị pháp luật nghiêm cấm. Mức phạt sẽ tùy thuộc vào hình thức gian lận, mức độ gây thiệt hại của hành vi.

    Theo Điều 14 Nghị định 04/2021/NĐ-CP có quy định xử phạt hành chính đối với các hành vi gian lận, vi phạm quy định về thi như sau:

    - Đối với hành vi mang tài liệu, thông tin, vật dụng không được phép vào phòng thi, khu vực chấm thi phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng

    - Đối với hành vi làm bài hộ thí sinh hoặc trợ giúp thí sinh làm bài phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng

    - Đối với hành vi viết thêm hoặc sửa chữa nội dung bài thi hoặc sửa điểm bài thi trái quy định nhưng chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự thì phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng

    - Đối với hành vi đánh tráo bài thi nhưng chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự bị phạt tiền từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng

    - Đối với hành vi thi thay hoặc thi kèm người khác hoặc nhờ người khác làm bài hộ hoặc thi thay, thi kèm phạt tiền từ 14.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng

    Bên cạnh đó, trường hợp phát hiện hành vi gian lận thi cử sau khi đã kết thúc kỳ thi và trúng tuyển thì ngoài bị phạt tiền theo quy định tại Điều 14 Nghị định 04/2021/NĐ-CP thì còn bị áp dụng một hoặc một số các biện pháp khắc phục hậu quả như:

    - Khôi phục tình trạng ban đầu đã bị thay đổi do hành vi viết thêm, sửa nội dung bài thi;

    - Hủy bỏ kết quả thi không đúng quy định;

    - Chấm lại bài thi;

    - Chuyển người học đủ điều kiện trúng tuyển đã nhập học sang cơ sở giáo dục khác đủ điều kiện được phép hoạt động giáo dục hoặc hủy bỏ quyết định trúng tuyển, trả lại kinh phí đã thu cho người học nếu không chuyển được.

    Như vậy, đối với các hành vi gian lận trong thi cử, người vị phạm sẽ bị phạt từ 1 triệu đến 16 triệu đồng.

    Học sinh sử dụng “phao” trong kì thi THPT sẽ bị phạt từ 1 triệu đến 2 triệu đồng và áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả như hủy bỏ kết quả thi, chấm lại bài thi,...

    (2) Gian lận trong kì thi có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

    Theo quy định tại Khoản 1 Điều 1 Quyết định 531/QĐ-TTg, đề thi chính thức, đề thị dự bị, đáp án đề thi chính thức, đáp án đề thi dự bị của các kỳ thi tốt nghiệp trung học phổ thông chưa công khai thuộc danh mục bí mật nhà nước độ tối mật.

    Việc làm lộ đề thi là hành vi vi phạm pháp luật nghiêm trọng, có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội cố ý làm lộ bí mật nhà nước theo Điều 337 Bộ luật Hình sự 2015 sẽ bị phạt tù từ 02 năm đến 15 năm, phạt tiền từ 10 triệu đến 100 triệu và bị cấm đảm nhiệm chức vụ từ 01 năm đến 05 năm.

    Ngoài ra, đối với hành vi gian lận điểm thi thì sẽ phải chịu trách nhiệm xử lý hình sự theo các tội danh sau:

    - Tội lợi dụng chức vụ, quyền hạn trong khi thi hành công vụ (Điều 356 Bộ luật Hình sự 2015)

    - Tội lạm quyền trong khi thi hành công vụ (Điều 357 Bộ luật Hình sự 2015)

    Người vi phạm các tội trên bị truy cứu trách nhiệm hình phải đối mặt với hình phạt tù từ 01 năm đến 15 năm, phạt tiền từ 10 triệu đến 100 triệu và cấm đảm nhiệm chức vụ nhất định đến 05 năm.

     
    433 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn motchutmoingay24 vì bài viết hữu ích
    admin (06/06/2024)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận