Học sinh học trường phổ thông dân tộc nội trú ở lại lớp có được nhận học bổng không?

Chủ đề   RSS   
  • #593857 13/11/2022

    Học sinh học trường phổ thông dân tộc nội trú ở lại lớp có được nhận học bổng không?

    Căn cứ theo khoản 2 Điều 2 Thông tư liên tịch 109/2009/TTLT/BTC-BGDĐT có quy định về học bổng chính sách đối với học sinh trường phổ thông dân tộc nội trú như sau:
     
    2. Học bổng:
     
    - Học sinh học tại các trường phổ thông dân tộc nội trú trực thuộc Bộ Giáo dục và Đào tạo, tỉnh, huyện và các trường dự bị đại học dân tộc được hưởng học bổng chính sách bằng 80% mức lương tối thiểu của Nhà nước và được hưởng 12 tháng trong năm, đối với các chương trình đào tạo có thời gian dưới 01 năm hoặc có thời gian học năm cuối không đủ 12 tháng thì học bổng được cấp theo số tháng thực học của năm học đó theo quy định tại mục II, Thông tư liên tịch số 23/2008/TTLT/BGDĐT-BLĐTBXH-BTC ngày 28/04/2008 của liên Bộ Giáo dục và Đào tạo, Bộ Lao động, Thương binh và Xã hội, Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện Quyết định số 152/2007/QĐ-TTg ngày 14/09/2007 của Thủ tướng Chính phủ về học bổng chính sách đối với học sinh, sinh viên học tại các cơ sở giáo dục thuộc hệ thống giáo dục quốc dân.
     
    - Trường hợp học sinh bị kỷ luật buộc thôi học thì không được nhận học bổng chính sách.
     
    - Trường hợp học sinh bị đình chỉ học tập thì không được nhận học bổng trong thời gian bị đình chỉ, trừ trường hợp dừng học do ốm đau, tai nạn, học lại, lưu ban hoặc dừng học vì lý do khác (không do kỷ luật hoặc tự thôi học).
     
    - Trường hợp học sinh không được lên lớp (lưu ban) thì năm học lưu ban đó chỉ được hưởng 1/2 suất học bổng, đến năm thứ 3 vẫn không đạt yêu cầu học tập thì trả về địa phương. Mỗi học sinh chỉ được phép lưu ban 1 lần trong mỗi bậc học.
     
    - Học sinh các trường phổ thông dân tộc nội trú, trường dự bị đại học dân tộc thuộc diện được hưởng học bổng chính sách, nhưng đồng thời là đối tượng được hưởng trợ cấp xã hội, trợ cấp ưu đãi theo Điều 31, Nghị định số 54/2006/NĐ-CP ngày 26/5/2006 của Chính phủ về việc “Hướng dẫn thi hành một số điều của pháp lệnh ưu đãi người hoạt động cách mạng”, thì vẫn được hưởng chế độ trợ cấp xã hội, trợ cấp ưu đãi theo quy định tại Nghị định số 54/2006/NĐ-CP ngày 26/5/2006 của Chính phủ và các văn bản hướng dẫn.
     
    Theo đó, học sinh học trường phổ thông dân tộc nội trú thuộc đối tượng được hưởng ở lại lớp thì năm học đó chỉ được hưởng 1/2 suất học bổng, đến năm thứ 3 vẫn không đạt yêu cầu học tập thì trả về địa phương. Mỗi học sinh tại trường phổ thông dân tộc nội trú chỉ được phép lưu ban 1 lần trong mỗi bậc học.
     
    68 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tathao123 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (14/11/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #595078   30/11/2022

    vuthienan134
    vuthienan134
    Top 500
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:14/06/2022
    Tổng số bài viết (351)
    Số điểm: 3645
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 28 lần


    Học sinh học trường phổ thông dân tộc nội trú ở lại lớp có được nhận học bổng không?

    Cảm ơn những chia sẻ của tác giả. Như vậy, học sinh trường trung học phổ thông dân tộc nội trú bị lưu ban vẫn được học bổng tuy nhiên chỉ là 1/2 suất học bổng thôi. Hầu hết thì mọi người vẫn chưa biết được quy định về việc nhận học bổng đối với trường hợp học sinh dân tộc nội trú bị lưu ban là như thế nào, bài viết của bạn đã giải đáp được thắc mắc đấy. Mong tương lai sẽ nhận thêm được những bài viết hữu ích của bạn.

     
    Báo quản trị |