Hóa đơn đầu vào của các quỹ có được khấu trừ thuế GTGT tăng hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #573152 30/06/2021

    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (1262)
    Số điểm: 12550
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 192 lần


    Hóa đơn đầu vào của các quỹ có được khấu trừ thuế GTGT tăng hay không?

    Căn cứ khoản 1, Điều 14,  Thông tư 219/2013/TT-BTC quy định về nguyên tắc khấu trừ thuế GTGT đầu vào:

     

    "Điều 14. Nguyên tắc khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào

     

    1. Thuế GTGT đầu vào của hàng hóa, dịch vụ dùng cho sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế GTGT được khấu trừ toàn bộ, kể cả thuế GTGT đầu vào không được bồi thường của hàng hóa chịu thuế GTGT bị tổn thất."

     

    Theo đó, hóa đơn giá trị gia tăng đầu vào của các quỹ (phúc lợi, phát triển hoạt động sự nghiêp, ...) không dùng cho sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ, do đó, chỉ có thể đưa vào chi phí được trừ khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp chứ không được khấu trừ thuế GTGT.

     

     

     
    472 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận