Hỗ trợ tái định cư khi thu hồi đất nông nghiệp?

Chủ đề   RSS   
  • #587996 24/07/2022

    phongtony1979

    Sơ sinh

    Vietnam --> Điện Biên
    Tham gia:24/07/2022
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Hỗ trợ tái định cư khi thu hồi đất nông nghiệp?

    Gia đình tôi có 1.500m2 đất nông nghiệp bị thu hồi, có nhà ở trên đất được hình thành trước năm 1993, chủ hộ không có đất ở thì có được hỗ trợ tái định cư?

     
    202 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn phongtony1979 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/08/2022) phongtony1979 (24/07/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #588452   28/07/2022

    LuatsuPhamThanhHuu
    LuatsuPhamThanhHuu
    Top 500
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2020
    Tổng số bài viết (235)
    Số điểm: 1821
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 336 lần
    Lawyer

    Hỗ trợ tái định cư khi thu hồi đất nông nghiệp

    Chào bạn,

    Về nguyên tắc nếu đất đó không được Nhà nước công nhận là đất ở thì sẽ không được bồi thường tái định cư. Còn việc thu hồi đất nông nghiệp sẽ được bồi thường theo quy định của pháp luật về đất đai.

    Luật sư Phạm Thanh Hữu, Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatsuPhamThanhHuu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/08/2022)
  • #590950   11/09/2022

    nguyenthikimdung2000
    nguyenthikimdung2000

    Mầm

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/08/2022
    Tổng số bài viết (106)
    Số điểm: 980
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 28 lần


    Hỗ trợ tái định cư khi thu hồi đất nông nghiệp?

    Trả lời vấn đề của bạn như sau:

    Chính sách hỗ trợ tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất ở của hộ gia đình, cá nhân, người Việt Nam định cư ở nước ngoài mà phải di chuyển chỗ ở theo quy định tại Điểm c Khoản 2 Điều 83 Luật đất đai 2013.

    Các trường hợp được hỗ trợ tái định cư theo quy định tại Điều 79 Luật đất đai 2013 và Điều 6 Nghị định 47/2014/NĐ-CP như sau:

    Trường hợp thu hồi hết đất ở hoặc phần diện tích đất ở còn lại sau thu hồi không đủ điều kiện để ở mà hộ gia đình, cá nhân không còn đất ở, nhà ở khác trong địa bàn xã, phường, thị trấn nơi có đất ở thu hồi.

    Trường hợp hộ gia đình có nhiều thế hệ, nhiều cặp vợ chồng cùng chung sống trên một thửa đất ở thu hồi nếu đủ điều kiện để tách thành từng hộ gia đình riêng theo quy định của pháp luật về cư trú hoặc có nhiều hộ gia đình có chung quyền sử dụng một thửa đất ở thu hồi thì Ủy ban nhân dân cấp tỉnh căn cứ vào quỹ đất ở, nhà ở tái định cư và tình hình thực tế tại địa phương quyết định mức đất ở, nhà ở tái định cư cho từng hộ gia đình.

    Nếu như bạn thuộc một trong các trường hợp nêu trên thì bạn sẽ được hỗ trợ tái định cư nếu Nhà nước thu hồi đất của gia đình bạn. 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenthikimdung2000 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (12/09/2022)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Phạm Thanh Hữu, Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.