Hỗ trợ covid đối với hộ kinh doanh?

Chủ đề   RSS   
  • #563961 30/11/2020

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (549)
    Số điểm: 14940
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 139 lần


    Hỗ trợ covid đối với hộ kinh doanh?

    Hộ Kinh doanh có thu nhập thấp (thu nhập dưới 100 triệu đồng/năm) có đăng ký thuế và đã có mã số thuế do chi cục thuế huyện cấp. Đã hoạt đông kinh doanh nhiều năm tại địa phương, vào 01/4/2020 cấp chính quyền địa phương tới địa điểm kinh doanh đề nghị tạm nghỉ kinh doanh tới 01/5/2020 tôi đã chấp hành và đã làm đơn xin hỗ trợ được UBND xã Xác nhận nhưng cấp huyện không đồng ý hỗ trợ với lý do không có gấy phép đăng ký kinh doanh VẬY ĐÚNG HAY SAI?

     
    882 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #564020   30/11/2020

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1294)
    Số điểm: 9959
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 194 lần


    Tại Điều 3 Quyết định 15/2020/QĐ-TTg về thực hiện chính sách hỗ trợ người dân gặp khó khăn do đại dịch COVID-19 do Thủ tướng Chính phủ ban hành:

    "Điều 3. Điều kiện hỗ trợ

    1. Doanh thu do cơ quan thuế thực hiện quản lý thuế đối với hộ kinh doanh năm 2020 dưới 100 triệu đồng, được xác định tại thời điểm ngày 15 tháng 01 năm 2020 theo quy định của pháp luật quản lý thuế.

    2. Tạm ngừng kinh doanh từ ngày 01 tháng 4 năm 2020 theo Quyết định của Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh triển khai thực hiện Chỉ thị số 15/CT-TTg ngày 27 tháng 3 năm 2020 của Thủ tướng Chính phủ."

    Theo đó, nếu đủ điều kiện nêu trên thì được hưởng hỗ trợ thì được hưởng hỗ trợ. Hồ sơ thực hiện theo Điều 4 quyết định nêu trên. Nếu như anh đủ điều kiện và đã làm hồ sơ hưởng mà không được anh liên hệ trao đổi lại với UBND cấp xã anh nhé.

     
    Báo quản trị |  
  • #581713   26/03/2022

    anhhong58
    anhhong58
    Top 500


    Vietnam
    Tham gia:16/03/2022
    Tổng số bài viết (198)
    Số điểm: 1770
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 7 lần


    Hỗ trợ covid đối với hộ kinh doanh?

    Mình xin cập nhật quy định hiện hành, cụ thể tại Khoản 19 Điều 1 Quyết định 33/2021/QĐ-TTg quy định về điều kiện để hưởng hỗ trợ như sau:

    "19. Sửa đổi, bổ sung Điều 35 như sau:

    “Điều 35. Đối tượng, điều kiện hỗ trợ đối với hộ kinh doanh có đăng ký kinh doanh và có trong danh bạ của cơ quan thuế

    Hộ kinh doanh được hỗ trợ khi có đủ các điều kiện sau:

    1. Có đăng ký kinh doanh và có trong danh bạ của cơ quan thuế.

    2. Phải dừng hoạt động từ 15 ngày liên tục trở lên do yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền để phòng, chống dịch COVID-19 hoặc do có địa điểm kinh doanh trên địa bàn thực hiện các biện pháp phòng, chống dịch theo nguyên tắc của Chỉ thị số 16/CT-TTg hoặc phải áp dụng biện pháp không hoạt động/ngừng hoạt động theo Nghị quyết số 128/NQ-CP trong thời gian từ ngày 01 tháng 5 năm 2021 đến hết ngày 31 tháng 12 năm 2021.”

    Như vậy, ngoài việc đăng ký mã số thuế với cơ quan thuế mà hộ kinh doanh cần phải đăng ký kinh doanh và có hồ sơ gửi đề nghị hỗ trợ theo Mẫu số 11 tại Phụ lục ban hành kèm theo  Quyết định 33/2021/QĐ-TTg đến Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có địa điểm kinh doanh (thời hạn tiếp nhận hồ sơ chậm nhất đến hết ngày 31 tháng 01 năm 2022) thì mới được nhận mức hỗ trợ 3.000.000 đồng/hộ kinh doanh.

     
    Báo quản trị |