Hồ sơ dự sát hạch lại giấy phép lái xe?

Chủ đề   RSS   
  • #545747 10/05/2020

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (549)
    Số điểm: 14940
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 140 lần


    Hồ sơ dự sát hạch lại giấy phép lái xe?

    Tôi ở Biên hòa có bằng lái ô tô hạng E đã chạy xe đưa rước công nhân ở Biên hòa mấy chục năm rồi; Khi công ty không sử dụng xe đưa rước nữa và bán xe, tôi cũng nghỉ luôn và khi bằng lái hết hạn đổi năm 2012 tôi cũng  quên đổi cho đến bây giờ 
    Hiện nay tôi 55 tuổi có xe riêng và muốn đổi lại bằng lái B2 thì thủ tục như thế nào?
     
    1030 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #590626   31/08/2022

    leehuy97
    leehuy97
    Top 500
    Chồi

    Vietnam
    Tham gia:29/06/2022
    Tổng số bài viết (214)
    Số điểm: 1398
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 13 lần


    Hồ sơ dự sát hạch lại giấy phép lái xe?

    Chào anh/chị, sau đây tôi xin chia sẻ một số thông tin về trường hợp của anh/chị.

    Theo Điều 17 và khoản 3 Điều 37 Thông tư 12/2017/BGTVT quy định về thời hạn giấy phép lái xe và đổi giấy phép lái xe như sau:

    Điều 17. Thời hạn của giấy phép lái xe

    1. Giấy phép lái xe hạng A1, A2, A3 không có thời hạn.

    2. Giấy phép lái xe hạng B1 có thời hạn đến khi người lái xe đủ 55 tuổi đối với nữ và đủ 60 tuổi đối với nam; trường hợp người lái xe trên 45 tuổi đối với nữ và trên 50 tuổi đối với nam thì giấy phép lái xe được cấp có thời hạn 10 năm, kể từ ngày cấp.

    3. Giấy phép lái xe hạng A4, B2 có thời hạn 10 năm, kể từ ngày cấp.

    4. Giấy phép lái xe hạng C, D, E, FB2, FC, FD, FE có thời hạn 05 năm, kể từ ngày cấp.

    Điều 37. Đổi giấy phép lái xe

    3. Người có giấy phép lái xe hạng E đủ 55 tuổi đối với nam và 50 tuổi đối với nữ, có nhu cầu tiếp tục lái xe, nếu đủ sức khỏe theo quy định, được xét đổi giấy phép lái xe từ hạng D trở xuống.”

    Như vậy đối với bằng lái xe B2 sẽ có thời gian sử dụng là 10 năm, sau khi giấy phép lái xe gần hết hạn hoặc hết hạn nếu anh/chị vẫn có nhu cầu lái xe thì vẫn được cơ quan nhà nước cấp phép tiếp tục. Sau khi làm các thủ tục kiểm tra về sức khỏe đủ điều kiện tham gia điều hiểu loại giấy phép lái xe tương ứng.

    Lưu ý: Trường hợp của anh/chị bằng đã hết hạn thì ngoài việc phải kiểm tra sức khỏe thì sẽ phải kiểm tra thêm các bài thi lý thuyết và thi sát hạch mô hình tùy từng thời điểm đổi bằng hết hạn là bao lâu.

    THỦ TỤC CẤP ĐỔI BẰNG LÁI XE 

    - Đổi bằng B2 hết hạn, còn hồ sơ, còn bằng: 

    + Hồ sơ gốc. 
    + 4 ảnh 3x4. 
    + CMT và bằng lái xe photo. 
    + Thời gian lấy bằng 30 ngày. 
    + Hết hạn không quá 3 tháng không phải thi. 
    + Hết hạn từ 3 đến 6 tháng không phải thi lý thuyết. 
    + Hết hạn từ 6 tháng trở lên phải thi lại cả lý thuyết và thực hành. 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leehuy97 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/08/2022)